The Sapiens News

The Sapiens News

पोलीस आणि नक्सली चकमकी

छत्तीसगडमध्ये सैन्य आणि नक्षलवादी यांच्यातील संघर्ष वाढला आहे आणि ज्या प्रकारे चकमकी खोट्या असल्याचा आरोप ग्रामस्थ करत आहेत, त्यामुळे जंगलात चकमक किंवा हत्याकांड घडत आहे का, असा प्रश्न उपस्थित होणे स्वाभाविक आहे. ताजे प्रकरण विजापूर जिल्ह्यातील पिडियाचे आहे, जिथे पोलीस डझनभर माओवादी ठार झाल्याचे सांगत आहेत, तर गावकरी याला बनावट चकमक म्हणत आहेत. या तथाकथित चकमकीत अनेक ग्रामस्थही जखमी झाले असून त्यांच्यावर विजापूर येथे उपचार सुरू आहेत. बिजापूरचे एसपी जितेंद्र यादव यांनी मीडियाला सांगितले की, 10 मे रोजी सुकमाच्या पिडियामध्ये सुमारे 12 तास चकमक चालली. ज्यामध्ये 2 महिलांसह एकूण 12 नक्षलवादी मारले गेले. यामध्ये प्रत्येकी 8 लाख रुपयांचे बक्षीस असलेले दोन नक्षलवादी होते. त्याच वेळी, सर्वांवर एकूण 31 लाख रुपयांचे बक्षीस होते. या चकमकीत तीन नक्षलवादी जखमी झाले आहेत

दिशाभूल करण्यासाठी साधे कपडे घातले

जवानांची दिशाभूल करण्यासाठी नक्षलवादी साध्या वेशात गावात घुसले होते, असे पोलिसांचे म्हणणे आहे. घटनास्थळावरून शस्त्रे आणि इतर साहित्य जप्त करण्यात आले आहे. क्रॉस फायरिंगमध्ये एका गावकऱ्यालाही गोळी लागली. तीन जखमी नक्षलवादी आणि एका गावकऱ्याला जिल्हा मुख्यालयात आणण्यात आले असून, त्यांच्यावर उपचार सुरू आहेत.

नक्षलवाद्यांनी ही चकमक बनावट असल्याचे म्हटले आहे

या घटनेनंतर, माओवाद्यांच्या पश्चिम बस्तर विभाग समितीने एक प्रेस नोट जारी करून ही चकमक बनावट असल्याचे म्हटले आहे आणि म्हटले आहे की मारल्या गेलेल्यांमध्ये 10 निष्पाप गावकरी आहेत, तर पीएलजीए सदस्य पुनेम कल्लू आणि उईका बुद्धू हे गावातच राहत होते आणि पडल्यानंतर उपचार घेत होते. आजारी, मारले गेले, दोघेही निशस्त्र होते. पिडियातील चकमक बनावट असल्याचा दावा नक्षलवाद्यांनी केला असून तेंदूपत्ता तोडण्यासाठी गेलेले गावकरी मारले गेले. मृतांमध्ये अल्पवयीन मुलांचाही समावेश आहे.

मानवाधिकार कार्यकर्ते सक्रिय झाले

या घटनेनंतर मानवाधिकार कार्यकर्ते आणि मीडियाचे सहकारी सक्रिय झाले. पत्रकार विकास तिवारी ‘रानू’ आणि इतर अनेकांनी ग्राऊंड झिरो गाठून गावकऱ्यांशी संवाद साधला. गावकऱ्यांनी चकमकीत मारले गेलेले सर्व पिडीया आणि इटावरचे असल्याचे वर्णन केले आणि ते सर्व इतर गावकऱ्यांसोबत तेंदूपत्ता तोडण्यासाठी गेले होते. यादरम्यान फौजफाटा आला आणि सर्वजण धावू लागले. त्यानंतर सैनिकांनी गोळीबार केला आणि निष्पाप गावकरी मारले गेले. परिस्थिती अशी होती की 4 गावकरी झाडावर चढून लपण्याचा प्रयत्न करत होते, त्यांनाही गोळ्या घातल्या गेल्या. गावकऱ्यांनी गटात जमवून हात वर केल्याने गोळीबार थांबला, पण तोपर्यंत बरेच लोक मारले गेले होते. सामाजिक कार्यकर्त्या आणि वकील बेला भाटिया यांनी दोन्ही बाधित गावांना थांबवून गावकऱ्यांशी बोलल्यानंतर त्यांनी एक गट प्रथम गांगलूर पोलीस ठाण्यात आणला आणि नंतर विजापूर पोलीस अधीक्षकांची भेट घेतली. त्यांनी विजापूरमध्ये पत्रकार परिषद घेऊन चकमकीची सर्व माहिती दिली आणि ही चकमक नसून हत्याकांड असल्याचे म्हटले.

अल्पवयीन आणि निष्पाप गावकऱ्यांच्या हत्येचा आरोप

बेला भाटिया यांनी कथित चकमकीत मारल्या गेलेल्या प्रत्येक गावकऱ्याबद्दल मीडियाला सांगितले की काही तेंदूपत्ता तोडायला गेले होते, तर काही फडमुन्शीकडे परतत होते. सरकेगुडा आणि अडसमेटा येथे वर्षापूर्वी अशीच घटना घडल्याचे त्यांनी सांगितले. आदसमता यांची पुण्यतिथी १७ मे रोजी आहे. 2013 मध्ये घडलेल्या या घटनेत रात्री गोळीबार करण्यात आला होता, मात्र येथे भर दिवसा भर दुपारी गोळीबार करण्यात आला आणि जवानांच्या भीतीने पळून जाणाऱ्या ग्रामस्थांवर गोळीबार करण्यात आला. दिवसाढवळ्या केलेले हे ‘नरसंहार’ आहे.

पोटा केबिनमध्ये शिकणाऱ्या एका अल्पवयीन मुलाचाही मृत्यू झाला

बेला भाटिया यांनी सांगितले की, या घटनेत मृत्युमुखी पडलेल्या पिडिया येथील रहिवासी १५ वर्षीय चैतू कुंजम हा बासागुडा येथील पोटा केबिनमध्ये सहावीत शिकत होता. तसेच 17 वर्षीय सुनीता कुंजमचे वडील हिडमा हे तेंदूपत्ता तोडताना पोलिसांच्या गोळीला बळी पडले.

गोळ्या लागल्याने जखमी, पण रुग्णालयात जाऊ शकले नाही.

पिडिया गावातील 16 वर्षीय मोटू अवलम हा देखील धावपळ आणि गोळीबारात लपण्याचा प्रयत्न करत होता. यावेळी त्यांच्या पायात तीन गोळ्या लागल्या. बेला भाटिया यांनी सांगितले की, जखमी असूनही हा किशोर रुग्णालयात उपचारासाठी जात नाही, कारण त्याला भीती आहे की त्यालाही नक्षलवादी म्हणवून पकडले जाईल. तर गोळीच्या जखमेतून त्याला गँगरीनचा धोका असतो. काही गावकरी जखमी असून त्यांच्यावर विजापूरच्या रुग्णालयात उपचार सुरू आहेत, मात्र त्यांना भेटू दिले जात नाही. यामध्ये कोण जखमी झाले आहे, याची माहिती मिळालेली नाही.

मारल्या गेलेल्या ‘बेपत्ता’ची संख्या

बेला भाटिया सांगतात की, या घटनेनंतर सैनिक मोठ्या संख्येने गावकऱ्यांना सोबत घेऊन गेले. ज्यांची हत्या झाली त्यांचे मृतदेह त्यांच्या नातेवाईकांनी उचलून नेले, तरीही ते शोकात बुडाले होते. सैनिकांनी पिडीया येथून 57 आणि इटावरमधून 19 लोकांना पळवून नेले. त्यांचे कुटुंबीय त्यांचा शोध घेत राहिले आणि त्यांना ठार मारण्यात आले की पोलिसांनी पकडले आणि नेले हे समजू शकले नाही. त्यापैकी काहींची सुटका करण्यात आली, तर नंतर मोठ्या संख्येने लोकांना अटक झाल्याचेही दाखवण्यात आले.

‘तक्रारची पावती देऊ शकत नाही’

विजापूर आणि इटावर येथील पिडीया गावातील बाधित ग्रामस्थांनी बेला भाटिया यांच्यासह गांगलूर पोलीस ठाण्यात जाऊन एफआयआर लिहिण्यासाठी टीआयला तक्रार पत्र दिले आणि पावतीची प्रत मागितली, परंतु तासनतास वाट पाहूनही ते देण्यास टाळाटाळ झाली. पोचपावती आणि असमर्थता व्यक्त केली. बेला भाटिया यांनी सांगितले की त्यांनी गावकऱ्यांबाबत विजापूरचे एसपी जितेंद्र यादव यांची भेट घेतली आणि तक्रार पत्र देताना पोचपावती मागितली, परंतु एसपींनी स्पष्टपणे नकार दिला आणि सांगितले की त्यांनी या प्रकरणी एफआयआर नोंदवला आहे आणि इतर कोणतीही एफआयआर नोंदवता येणार नाही . पेशाने वकील असलेल्या बेला भाटिया सांगतात की एखाद्या प्रकरणाशी संबंधित इतर लोकांकडूनही एफआयआरसाठी तक्रारी घेतल्या जाऊ शकतात.  

वाटेत शिपाई भेटले आणि पकडले..!

पोलिसांनी दुसरी प्रेस नोट जारी केली की, पेडियासोबत झालेल्या चकमकीनंतर त्यांना वाटेत नक्षलवाद्यांचा एक गट सापडला, ज्यांना पकडून पोलिस ठाण्यात आणण्यात आले. सर्व 14 तरुण-तरुणी पुरस्कृत नक्षलवादी म्हणून ओळखले गेले. जे गांगलूर क्षेत्र समिती अंतर्गत काम करतात. यापैकी बहुतेक एक किंवा दोन गावातील लोक आहेत. ज्या गावकऱ्यांना गावोगावी नेण्यात आले त्यांना नक्षलवादी दाखवून अटक केल्याचा आरोप केला जात आहे. याशिवाय मोठ्या संख्येने लोकांना नक्षलवादी घोषित करून आत्मसमर्पण करावे लागल्याचेही सांगण्यात आले आहे.  

काँग्रेसच्या तपास पथकाला रोखण्याचा प्रयत्न झाला

प्रदेश काँग्रेसचे अध्यक्ष दीपक बैज यांच्या सूचनेवरून काँग्रेस आमदार आणि वरिष्ठ नेत्यांचे पथक पिडिया गावात पोहोचले. गावकऱ्यांची बाजू जाणून घेतल्यानंतर संतराम नेताम यांनी प्रसारमाध्यमांना सांगितले की, घटनास्थळी येत असताना पोलिसांच्या पथकाने त्यांना मुतावेंडी गावात थांबवले, पण ते कसेबसे तेथून पळून गावात पोहोचण्यात यशस्वी झाले. ते म्हणाले की, बस्तरमध्ये गेल्या ६ महिन्यांत चकमकीच्या घटना वाढल्या असून चकमकीच्या नावाखाली निरपराध आदिवासींना मारले जात आहे. या आमदारांनी भाजप सरकारवर अनेक आरोप केले आणि सरकारला ही जागा ‘कॉर्पोरेट’च्या ताब्यात द्यावी म्हणून रिकामी करायची आहे.

मृताचे नाव वेगळे आहे, दुसरा कोणीतरी मरण पावला

संतराम नेताम आणि विक्रम मांडवी यांनीही या घटनेत काही नावे समोर आली असून, ती गावकऱ्यांनी दिलेल्या नावांशी जुळत नसल्याचे सांगितले. म्हणजे दुसरा कोणी मेला आहे, पोलिस दुसरे नाव देत आहेत. या घटनेच्या न्यायालयीन चौकशीची मागणी काँग्रेस करणार असून न्याय न मिळाल्यास न्यायालयाचे दरवाजेही ठोठावले जातील.

एका मुक्या माणसालाही नक्षलवादी ठरवून मारले.

भारतीय कम्युनिस्ट पक्षाचे माजी आमदार मनीष कुंजम यांनी एका टीमसह पिडिया आणि इटावर गावात दोन दिवस मुक्काम केला आणि चकमकीबाबत गावकऱ्यांकडून माहिती गोळा केली. गावकऱ्यांना चारही बाजूंनी घेरून मारण्यात आल्याचे त्यांनी सांगितले. त्यांच्यामध्ये अवलम सन्नू हा मुका-बहिरा होता आणि दगडावर बसला होता. त्यालाही गोळी लागली. पोलिसांनी जाहीर केलेल्या ठार झालेल्या नक्षलवाद्यांच्या यादीत सन्नूचे छायाचित्रही आहे. मनीष कुंजम यांनी सांगितले की, सहा मुलांचा बाप सन्नू हा नक्षलवादी कसा असू शकतो, असा प्रश्न उपस्थित होणे स्वाभाविक आहे, कारण एका मूकबधिर व्यक्तीला सोबत ठेवून नक्षलवादी काय करणार?

भरपूर बंदुकांचा सामना..?

या चकमकीच्या वास्तवावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करत कुंजाम म्हणाले की, पोलिसांनी सांगितले की या चकमकीत अनेक तास गोळीबार झाला आणि 10 बंदुका जप्त करण्यात आल्याची माहिती त्यांनी दिली. या कथित बंदुका घेऊन सैनिक कसे लढू शकतात, हाही प्रश्नचिन्ह आहे.

गावकऱ्यांना कोण मारतंय?

पिडियातील चकमकीची निवृत्त न्यायाधीशांमार्फत चौकशी करण्याची मागणी करत मनीष कुंजम म्हणाले की, सैनिकांच्या वतीने गोळीबार करणारे लोक कोण आहेत, हाही तपासाचा विषय आहे. कुंजम म्हणाले की, डीआरजीमध्ये भरती झालेले बहुतेक लोक हे पूर्वी नक्षलवादी होते आणि ज्यांनी आत्मसमर्पण केले आहे. बस्तर पोलीस पूर्णपणे आत्मसमर्पण केलेल्या या माजी नक्षलवाद्यांवर अवलंबून असल्याचा आरोप त्यांनी केला. चकमकींमध्येही हेच लोक आघाडीवर राहतात. ज्या भागात आधी नक्षलवादी होते त्याच भागात समर्पित नक्षलवादी काम करत असल्याची भीती कुंजम यांनी व्यक्त केली. जुन्या वैमनस्यातून ते गावकऱ्यांनाही लक्ष्य करत असल्याची शक्यता आहे. डीआरजीमध्ये काम करणाऱ्या माजी नक्षलवाद्यांचा हेतू जास्तीत जास्त लोकांना मारण्याचा आहे जेणेकरून या आधारावर त्यांना त्यात भरती करता येईल. सरकारने पोलिसांना मोकळे हात दिले असून, त्यामुळे निरपराधांचे बळी जात आहेत.

कचरा थांबला पाहिजे : मनीष कुंजम

बस्तर भागात सक्रिय असलेले माजी आमदार मनीष कुंजम यांनी गेल्या अनेक दशकांपासून हा लढा पाहत आहोत, असे म्हटले आहे. नरसंहार, जाळपोळ, हिंसाचार सुरूच आहे, हा विनाश थांबला पाहिजे. या लढ्यामुळे बस्तरचा विकास झालेला नाही. नक्षलवाद्यांना साद घालत ते म्हणाले की, इतिहास तुम्हाला यासाठी दोषी धरेल. बस्तरचा लढा लोकशाही आणि लोकशाही मार्गानेही लढता येईल. याची जबाबदारी माओवाद्यांची आहे, त्यांनी हिंसाचार सोडून संवादाचा मार्ग स्वीकारावा. हिंसाचार संपवण्यासाठी सरकारने पुढाकार घेतल्यास आम्ही आमची भूमिका मांडण्यास तयार आहोत.

आदिवासी समाजही पुढे आला

सर्व आदिवासी समाज, बस्तर विभागातील 58 लोकांचा एक गट 17 मे रोजी पिडिया गावात पोहोचला होता. गावकऱ्यांची भेट घेतल्यानंतर या संघटनेचे अध्यक्ष प्रकाश ठाकूर यांनी जगदलपूरमध्ये पत्रकार परिषद घेऊन पिडिया एन्काउंटरवर प्रश्न उपस्थित केले. या घटनेची चौकशी करण्याची मागणी करणारे निवेदन मुख्यमंत्र्यांना देण्यात येणार असून बस्तर बंदसह निषेध निदर्शनेही करण्यात येणार असल्याचे त्यांनी सांगितले.

इतर चकमकींवर प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत

मात्र, पिडीयाच्या घटनेशिवाय इतर चकमकींबद्दल बोलायचे झाले तर त्यावरही प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले जात आहेत, काही ठिकाणी नक्षलवादी पकडल्यानंतर मारले जात आहेत, तर काही ठिकाणी निष्पाप गावकऱ्यांना मारले जात असल्याचा आरोप केला जात आहे. नुकतीच एक भीषण दुर्घटना घडली होती ज्यात दोन मुले स्फोटकांशी खेळत असताना त्यांना खेळणी समजत त्यांचा मृत्यू झाला होता. पोलीस याला नक्षलवाद्यांनी घातलेला आयईडी म्हणत आहेत, तर नक्षलवादी याला पोलिसांनी सोडलेला यूबीजीएल म्हणत आहेत. कारण काहीही असले तरी बस्तरच्या जनतेचे नुकसान होत आहे. ही लढाई थांबली पाहिजे आणि त्यासाठी शांतता चर्चेचा मार्ग स्वीकारला पाहिजे.  

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts