The Sapiens News

The Sapiens News

हिंदू विवाह म्हणजे ‘संस्कार’; ‘गाणे आणि नृत्य’ आणि ‘विनिंग आणि डायनिंग’साठी इव्हेंट नाही: एससीने तरुणांना ‘पवित्र’ विवाह संस्थेवर ‘सखोल विचार’ करण्याचे आवाहन केले

सुप्रीम कोर्टाने तरुण पुरुष आणि युवतींनी विवाहसंस्थेवर प्रवेश करण्यापूर्वीच त्याबद्दल खोलवर विचार करण्याचे आवाहन केले.

न्यायालयाने टिपणी केली की हिंदू विवाह हा भारतीय समाजात मोठा मूल्य असलेला ‘संस्कार’ आहे आणि तो ‘गाणे आणि नृत्य’ आणि ‘विन्इंग आणि डायनिंग’साठी कार्यक्रम नाही.

घटस्फोटाची याचिका हस्तांतरित करण्याची मागणी करणाऱ्या महिलेने (पत्नी) सिव्हिल प्रोसिजर कोड (CPC) च्या कलम 25 अंतर्गत प्राधान्य दिलेल्या हस्तांतरण याचिकेवर न्यायालय निर्णय देत होते.

न्यायमूर्ती बी.व्ही. नागरथना आणि न्यायमूर्ती ऑगस्टीन जॉर्ज मसिह यांच्या दोन न्यायमूर्तींच्या खंडपीठाने निरीक्षण केले, “… हिंदू विवाह हा एक संस्कार आणि संस्कार आहे ज्याला भारतीय समाजातील एक महान मूल्याची संस्था म्हणून त्याचा दर्जा दिला पाहिजे. वैध हिंदू विवाहातून जन्माला आलेली मुले कायदेशीर आहेत आणि म्हणून त्यांना कायद्यात पूर्ण अधिकार आहेत. विवाहबाह्य जन्मलेल्या अवैध मुलांच्या असुरक्षिततेबद्दल चर्चा करण्याचा हा आमच्यासाठी एक प्रसंग नाही ज्यांना समाजात कायदेशीर मुलांप्रमाणे दर्जा मिळण्याची इच्छा आहे. म्हणून, आम्ही तरुण पुरुष आणि महिलांना आवाहन करतो की त्यांनी विवाहसंस्थेमध्ये प्रवेश करण्यापूर्वीच त्याबद्दल खोलवर विचार करावा आणि ती संस्था भारतीय समाजात किती पवित्र आहे. विवाह हा ‘गाणे आणि नृत्य’ आणि ‘विन्इंग आणि डायनिंग’ किंवा अवाजवी दबाव आणून हुंडा आणि भेटवस्तूंची मागणी आणि देवाणघेवाण करण्याचा प्रसंग नाही ज्यामुळे त्यानंतर गुन्हेगारी कारवाईची शक्यता असते.

खंडपीठाने पुढे सांगितले की, विवाह हा एक व्यावसायिक व्यवहार नसून, भविष्यात विकसित होत असलेल्या कुटुंबासाठी पती-पत्नीचा दर्जा प्राप्त करणाऱ्या पुरुष आणि स्त्री यांच्यातील संबंध प्रस्थापित करण्यासाठी साजरा केला जाणारा एक गंभीर पायाभूत कार्यक्रम आहे. भारतीय समाजाचा.

याचिकाकर्त्याचे अधिवक्ता ध्रुव गुप्ता यांनी तर प्रतिवादीचे एओआर रुखसाना चौधरी यांनी बाजू मांडली.

या प्रकरणात, याचिकाकर्त्या पत्नीने हिंदू विवाह कायदा, 1955 (HMA) च्या कलम 13(l)(ia) अंतर्गत घटस्फोटाची याचिका प्रधान न्यायाधीश, कौटुंबिक न्यायालय, मुझफ्फरपूर, बिहार यांच्याकडे प्रलंबित असलेल्या प्रधान न्यायाधीश, कौटुंबिक न्यायालयाकडे हस्तांतरित करण्याची मागणी केली. रांची, झारखंड. या याचिकेच्या प्रलंबित कालावधीत, पक्षांनी काही सवलती मिळविण्यासाठी घटनेच्या कलम 142 अंतर्गत संयुक्त अर्ज दाखल करून विवाद सोडवण्याचा निर्णय घेतला. याचिकाकर्ता (पत्नी) आणि प्रतिवादी (पती) हे प्रशिक्षित व्यावसायिक वैमानिक होते आणि त्यांनी 2021 मध्ये वादिक जनकल्याण समितीकडून विवाह प्रमाणपत्र मिळवून एकमेकांशी लग्न केले. पक्षांच्या संबंधित कुटुंबांनी 2022 मध्ये हिंदू विधी आणि रितीरिवाजांनुसार विवाह सोहळा पार पाडण्याची तारीख निश्चित केली.

दरम्यान, पक्ष वेगळे राहत होते पण तरीही त्यांच्यात मतभेद निर्माण झाले. पत्नीच्या म्हणण्यानुसार, पतीच्या कुटुंबीयांकडून हुंड्याची मागणी करण्यात आली होती. तिने छळाचा आरोप करत पती आणि त्याच्या कुटुंबातील सदस्यांविरुद्ध भारतीय दंड संहिता (IPC) च्या कलम 498A, 420, 506, 509, आणि 34 आणि हुंडा प्रतिबंधक कायदा, 1961 (DP कायदा) च्या कलम 3 आणि 4 अंतर्गत एफआयआर दाखल केला. त्यानंतर पतीने घटस्फोटाची याचिका दाखल करून कौटुंबिक न्यायालय, बिहारमध्ये प्रवेश केला आणि त्यामुळे नाराज होऊन पत्नीने सर्वोच्च न्यायालयात हस्तांतरण याचिका दाखल केली.

वरील वस्तुस्थिती लक्षात घेऊन सर्वोच्च न्यायालयाने नमूद केले आहे की, “… हिंदू विवाह सोहळ्यासाठी आवश्यक असलेले समारंभ हे लागू असलेल्या प्रथा किंवा प्रथांनुसार असले पाहिजेत आणि जेथे सप्तपदी स्वीकारली गेली आहे, तेव्हा विवाह पूर्ण आणि बंधनकारक होतो जेव्हा सातवी पायरी असते. घेतले. जेथे हिंदू विवाह लागू संस्कारानुसार किंवा सप्तपदी सारख्या समारंभांनुसार केला जात नाही, तेव्हा त्या विवाहाचा हिंदू विवाह म्हणून अर्थ लावला जाणार नाही.”

न्यायालयाने म्हटले आहे की एचएमए कायद्यांतर्गत वैध विवाहासाठी, आवश्यक समारंभ पार पाडणे आवश्यक आहे आणि जेव्हा एखादा मुद्दा/विवाद उद्भवतो तेव्हा उक्त समारंभाच्या कामगिरीचा पुरावा असणे आवश्यक आहे.

“पक्षकारांनी असा समारंभ पार पाडल्याशिवाय, कायद्याच्या कलम 7 नुसार कोणताही हिंदू विवाह होणार नाही आणि आवश्यक समारंभ पार पडल्याच्या अनुपस्थितीत एखाद्या संस्थेद्वारे केवळ प्रमाणपत्र जारी करणे, कोणत्याही वैवाहिक स्थितीची पुष्टी करणार नाही. पक्ष किंवा हिंदू कायद्यांतर्गत विवाह प्रस्थापित करत नाहीत”, असेही त्यात म्हटले आहे.

शिवाय, न्यायालयाने असे मानले की पक्षांनी कायद्याच्या कलम 5 नुसार वैध हिंदू विवाहासाठी आवश्यक अटींचे पालन केले असले तरी कायद्याच्या कलम 7 नुसार “हिंदू विवाह” नसतानाही, म्हणजे, असा विवाह सोहळा केल्यास कायद्याच्या नजरेत हिंदू विवाह होणार नाही.

“वैध हिंदू विवाह नसताना, विवाह नोंदणी अधिकारी कायद्याच्या कलम 8 च्या तरतुदींनुसार अशा विवाहाची नोंदणी करू शकत नाही. म्हणून, जर जोडप्याने विवाह केला असल्याचे प्रमाणपत्र जारी केले असेल आणि कायद्याच्या कलम 7 नुसार विवाह सोहळा पार पडला नसेल, तर कलम 8 नुसार अशा विवाहाची नोंदणी केल्यास अशा विवाहास कोणतेही वैधता प्राप्त होणार नाही. . कायद्याच्या कलम 8 अन्वये विवाहाची नोंदणी केवळ कायद्याच्या कलम 7 नुसार पक्षकारांनी वैध विवाह सोहळा पार पाडला आहे याची पुष्टी करण्यासाठी आहे. दुसऱ्या शब्दात, विवाहाचे प्रमाणपत्र हा हिंदू विवाहाच्या वैधतेचा पुरावा असतो तेव्हाच जेव्हा असा विवाह झाला असेल आणि अजिबात विवाहसोहळा पार पडला नसेल अशा परिस्थितीत नाही”, यावर जोर देण्यात आला आहे.

न्यायालयाने असेही टिपणी केली की हिंदू विवाह हा एक संस्कार आहे आणि त्यात एक पवित्र पात्र आहे आणि हिंदू विवाहात सप्तपदीच्या संदर्भात, ऋग्वेदानुसार, सातवे चरण (सप्तपदी) पूर्ण केल्यानंतर वर आपल्या वधूला म्हणतो, “सात सह. पावले आम्ही मित्र झालो (सखा). मी तुझ्याशी मैत्री करू शकेन; मी तुझ्या मैत्रीपासून फारकत घेऊ नये.”

“पत्नीला स्वतःचा अर्धा भाग (अर्धांगिनी) समजला जातो, परंतु तिच्या स्वतःच्या ओळखीसह स्वीकार केला जातो आणि विवाहात सह-समान भागीदार असतो. वैवाहिक जीवनात “बेटर-हाफ” सारखे काहीही नसते परंतु विवाहात जोडीदार समान अर्धे असतात. हिंदू कायद्यात, आधीच नमूद केल्याप्रमाणे, विवाह हा एक संस्कार किंवा संस्कार आहे. हा नवीन कुटुंबाचा पाया आहे,” असे निरीक्षण नोंदवले.

न्यायालयाने स्पष्ट केले की विवाह योग्य आणि योग्य समारंभाने आणि विहित स्वरूपात पार पाडल्याशिवाय किंवा साजरे केल्याशिवाय पुरुष आणि स्त्री यांना पती आणि पत्नी म्हणून मानले जाऊ शकत नाही.

“कायद्यातील तरतुदींनुसार विवाहाचा कोणताही सोहळा नसताना, एक पुरुष आणि एक स्त्री एकमेकांसाठी पती-पत्नी असल्याचा दर्जा प्राप्त करू शकत नाही. उपरोक्त संदर्भात, कायद्याच्या तरतुदींनुसार वैध विवाह सोहळा नसतानाही, आम्ही एकमेकांसाठी पती आणि पत्नीचा दर्जा मिळवू पाहणाऱ्या तरुण पुरुष आणि स्त्रियांच्या प्रथेचे अवमूल्यन करतो आणि म्हणून कथितपणे विवाहित आहोत. तत्काळ प्रकरणाप्रमाणे जेथे पक्षांमधील विवाह नंतर होणार होता”, त्यात म्हटले आहे.

“आम्ही लक्षात घेतो की तरुण जोडप्यांचे पालक परदेशात स्थलांतरासाठी व्हिसासाठी अर्ज करण्यासाठी विवाह नोंदणीसाठी सहमत आहेत जेथे दोन्ही पक्ष “वेळ वाचवण्यासाठी” काम करत असतील आणि विवाह समारंभाची औपचारिकता बाकी आहे. अशा प्रथा बंद केल्या पाहिजेत. भविष्यातील तारखेला असे कोणतेही लग्न अजिबात केले नाही तर काय परिणाम होईल? तेव्हा पक्षांची स्थिती काय असेल? ते पती-पत्नी सासरे आहेत का आणि त्यांना समाजात असा दर्जा मिळतो का?”, पुढे विचारले.

न्यायालयाने नमूद केले की कलम 7 नुसार असा कोणताही विवाह नसताना, कोणत्याही घटकाने त्या संदर्भात जारी केलेल्या प्रमाणपत्राचा कायदेशीर परिणाम होत नाही आणि पुढे, कलम 7 नुसार अजिबात झालेली नसलेल्या विवाहाची नोंदणी 8 आणि राज्य सरकारने केलेल्या नियमांनुसार हिंदू विवाहाचा पुरावा ठरणार नाही आणि जोडप्याला पती-पत्नीचा दर्जाही प्रदान करत नाही.

न्यायालयाने नमूद केले की कलम 7 नुसार असा कोणताही विवाह नसताना, कोणत्याही घटकाने त्या संदर्भात जारी केलेल्या प्रमाणपत्राचा कायदेशीर परिणाम होत नाही आणि पुढे, कलम 7 नुसार अजिबात झालेली नसलेल्या विवाहाची नोंदणी 8 आणि राज्य सरकारने केलेल्या नियमांनुसार हिंदू विवाहाचा पुरावा ठरणार नाही आणि जोडप्यांना पती-पत्नीचा दर्जाही प्रदान करत नाही.

“आम्ही लक्षात घेतो की तरुण जोडप्यांचे पालक परदेशात स्थलांतरासाठी व्हिसासाठी अर्ज करण्यासाठी विवाह नोंदणीसाठी सहमत आहेत जेथे दोन्ही पक्ष “वेळ वाचवण्यासाठी” काम करत असतील आणि विवाह समारंभाची औपचारिकता बाकी आहे. अशा प्रथा बंद केल्या पाहिजेत. भविष्यातील तारखेला असे कोणतेही लग्न अजिबात केले नाही तर काय परिणाम होईल? तेव्हा पक्षांची स्थिती काय असेल? ते पती-पत्नी सासरे आहेत का आणि त्यांना समाजात असा दर्जा मिळतो का?”, पुढे विचारले.

न्यायालयाने असेही म्हटले आहे की हिंदू विवाह संतती सुलभ करते, कुटुंबाचे एकक बळकट करते आणि विविध समुदायांमध्ये बंधुत्वाची भावना मजबूत करते आणि शेवटी, विवाह हा पवित्र आहे कारण तो आजीवन, सन्मान-पुष्टी करणारा, समान, सहमतीपूर्ण आणि निरोगी एकता प्रदान करतो. दोन व्यक्ती.

“ही एक घटना मानली जाते जी व्यक्तीला मोक्ष प्रदान करते, विशेषत: जेव्हा संस्कार आणि समारंभ आयोजित केले जातात. पारंपारिक समारंभ, त्याच्या सर्व उपस्थित भौगोलिक आणि सांस्कृतिक भिन्नतांसह, एखाद्या व्यक्तीच्या आध्यात्मिक अस्तित्वाला शुद्ध आणि रूपांतरित करतात असे म्हटले जाते. … हिंदू विवाह कायदा, 1955 विवाहित जोडप्याच्या जीवनातील या घटनेच्या भौतिक आणि अध्यात्मिक दोन्ही पैलूंना गंभीरपणे कबूल करतो. विवाहित जोडप्याचा दर्जा बहाल करण्यासाठी आणि व्यक्तिमत्वातील हक्क आणि रिममधील अधिकार मान्य करण्यासाठी विवाह नोंदणीसाठी यंत्रणा उपलब्ध करून देण्याबरोबरच, कायद्यामध्ये संस्कार आणि समारंभांना विशेष स्थान देण्यात आले आहे. हिंदू विवाह सोहळ्यासाठी गंभीर अटींचे कठोरपणे, काटेकोरपणे आणि धार्मिकतेने पालन केले पाहिजे. या कारणास्तव पवित्र प्रक्रियेची उत्पत्ती क्षुल्लक बाब असू शकत नाही,” असे ते पुढे म्हणाले.

कोर्टाने म्हटले आहे की, कलम 7 अंतर्गत पारंपारिक संस्कार आणि समारंभांचे प्रामाणिक आचरण आणि सहभाग याची खात्री सर्व विवाहित जोडप्यांनी आणि समारंभाच्या अध्यक्षतेखालील पुरोहितांनी केली पाहिजे.

“हिंदू विवाहासाठी पक्षकारांनी प्रत्येकाला दिलेली वचने आणि कायमचे मित्र राहण्याची त्यांनी घेतलेली शपथ पती-पत्नींमध्ये आयुष्यभर बांधिलकीचा पाया घातली आहे जी त्यांना पूर्ण करायला हवी. जर जोडप्याने एकमेकांशी अशी बांधिलकी पाळली, तर घटस्फोट किंवा विभक्त होण्याचे विवाह तुटण्याची घटना खूपच कमी असेल. … आम्ही घोषित करतो की 07.07.2021 रोजी पक्षांमधील ‘विवाह’ हा कायद्याच्या कलम 7 च्या तरतुदींनुसार ‘हिंदू विवाह’ नाही. परिणामी, वैदिक जनकल्याण समितीने (Regd.) दिनांक 07.07.2021 रोजी जारी केलेले प्रमाणपत्र रद्दबातल घोषित करण्यात आले आहे”, असा निष्कर्ष काढला.

त्यानुसार, सर्वोच्च न्यायालयाने हस्तांतरण याचिका निकाली काढली, कलम 142 अंतर्गत दाखल केलेल्या अर्जास परवानगी दिली आणि पक्षांमधील विवाह रद्दबातल घोषित केला.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts