The Sapiens News

The Sapiens News

जस्टिन ट्रुडो यांनी मुस्लिमांसाठी ‘हलाल मॉर्टगेज’ सुरू केल्याने कॅनडामध्ये परदेशी घरे खरेदी करू शकणार नाहीत

कॅनडा बजेट: कॅनडा सरकारने आपल्या वार्षिक बजेटमध्ये मुस्लिमांसाठी ‘हलाल मॉर्टगेज’ सुरू करण्याची घोषणा केली आहे. याशिवाय कॅनडामध्ये जमीन खरेदी करणाऱ्या परदेशी व्यक्तींवर दोन वर्षांची बंदी असेल, असेही सांगण्यात आले आहे. मुस्लिम समाजावर विशेष लक्ष केंद्रित करून एक उपक्रम म्हणून या योजनेकडे पाहिले जात आहे. तसेच, कॅनडा सरकार देशातील लोकांना घरमालक बनविण्याचे काम करत आहे.

खरं तर, 16 एप्रिल रोजी कॅनडाचे पंतप्रधान जस्टिन ट्रूडो आणि अर्थमंत्री क्रिस्टिया फ्रीलँड यांनी ओंटारियोमधील पार्लमेंट हिलवर 2024-25 चा अर्थसंकल्प सादर केला. यावेळी त्यांनी मुस्लिमांशी संबंधित हलाल गहाणखत बद्दल बोलले. याशिवाय त्यांनी कॅनेडियन लोकांना घरमालक बनवण्याबाबत बोलले. सरकारच्या म्हणण्यानुसार, बाहेरून कॅनडामध्ये जास्त लोक येत असल्यामुळे कॅनडातील जमिनी आणि घरांच्या किमती खूप वाढल्या आहेत, ज्यामुळे कॅनडीयन जमीन आणि घरे खरेदी करू शकत नाहीत. हे लक्षात घेऊन, पुढील 2 वर्षांसाठी म्हणजे 1 जानेवारी 2027 पर्यंत परदेशी लोकांना जमीन खरेदी करण्यावर बंदी घालण्यात आली आहे.

यापूर्वीही दोन वर्षांसाठी बंदी घालण्यात आली होती
रॉयटर्सच्या अहवालानुसार, यापूर्वी 1 जानेवारी 2023 ते 1 जानेवारी 2025 पर्यंत जमीन खरेदी करणाऱ्या परदेशी व्यक्तींवर बंदी घालण्यात आली होती, आता ती आणखी दोन वर्षांसाठी वाढवण्यात आली आहे. सरकारचे म्हणणे आहे की बरेच गुंतवणूकदार कॅनडामध्ये येतात, याशिवाय मोठ्या संख्येने परदेशी विद्यार्थी देखील कॅनडामध्ये राहतात, ज्यामुळे परदेशी विद्यार्थ्यांवर कॅनडामध्ये काम करण्यावर बंदी घालण्यात आली होती. कॅनडा सरकारचा असा विश्वास आहे की लोकसंख्या वाढल्यामुळे कॅनडामध्ये घरांची कमतरता आहे. त्याचबरोबर बांधकाम साहित्याच्या किमती वाढल्याने पुरेशा प्रमाणात घरे बांधली जात नाहीत, ही बाब लक्षात घेऊन सरकारने दारूबंदीचा निर्णय घेतला आहे.

हलाल मॉर्टगेज म्हणजे काय?
खरं तर, हलाल गहाण इस्लामिक कायद्यानुसार आहे, जे व्याज आकारण्यास मनाई करते, ते व्याजाचा एक प्रकार मानतात. तर इतर अब्राहमिक धर्म जसे की यहुदी आणि ख्रिश्चन धर्म देखील व्याज घेणे हे पाप मानतात. इस्लामनुसार कर्ज घेता येते, परंतु त्यावर व्याज आकारणे पाप आहे, अशा परिस्थितीत सरकारने मुस्लिमांसाठी हलाल तारण योजना सुरू केली आहे. सोशल मीडियावर अनेकांनी याला ‘वेक आयडिया’ म्हटले आहे, ज्याचा उद्देश समाजातील एका वर्गाला फायदा करून देणे आहे.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
Coming Soon
Do You Like Our Website?
UPSE Coaching

Recent Posts