The Sapiens News

The Sapiens News

सौदीच्या राजपुत्राने रमजानमध्ये कटोरा घेऊन गेलेल्या शेहबाज शरीफ यांना रिकाम्या हाताने परतवले 

रियाध/इस्लामाबाद : पाकिस्तानची गरिबी असताना पंतप्रधान शाहबाज शरीफ यांनी सौदी अरेबियाला भेट दिली आहे. रमजानच्या पवित्र महिन्यात सौदी अरेबियात दाखल झालेले शाहबाज शरीफ यांनी प्रिन्स मोहम्मद बिन सलमान यांची भेट घेतली. पाकिस्तान आणि सौदी अरेबियाने एक संयुक्त निवेदन जारी केले आहे ज्यात 5 अब्ज डॉलरच्या गुंतवणुकीच्या पहिल्या पॅकेजच्या वितरणाला गती देण्यावर सहमती दर्शवली आहे. सौदी अरेबियाने पाकिस्तानला आर्थिक मदत देण्याचे कोणतेही ठोस आश्वासन दिले नाही. यापूर्वी सौदी अरेबियाने पाकिस्तानला आर्थिक मदत करण्याचे आश्वासन दिले होते. इम्रान खान सरकार सत्तेवरून हटल्यानंतर सौदी राजकुमार आणि पाकिस्तानी पंतप्रधान यांच्यातील ही पहिलीच भेट होती.

सौदी अरेबियाने अद्याप या गुंतवणुकीबाबत कोणतीही माहिती दिलेली नाही, परंतु गेल्या वर्षी पाकिस्तानचे काळजीवाहू पंतप्रधान अन्वर उल हक काकर यांनी जाहीर केले होते की सौदी सरकार 2 ते 5 वर्षांत विविध क्षेत्रात 25 अब्ज डॉलर्सची गुंतवणूक करेल. ते म्हणाले की, सरकार खासगीकरणाची प्रक्रिया पुन्हा सुरू करणार आहे. या भेटीत सौदीच्या राजकुमारांनी शाहबाज शरीफ यांचे पंतप्रधान झाल्याबद्दल अभिनंदन केले. सौदी अरेबिया खाणकाम, कृषी आणि माहिती तंत्रज्ञान क्षेत्रात गुंतवणूक करणार असल्याचे ककर म्हणाले होते. सौदी अरेबियाने आपल्या देशात परदेशी गुंतवणूक वाढवावी, अशी पाकिस्तानची इच्छा आहे.

विरोधी पक्षांनी शाहबाज शरीफ यांना घेरले

सौदी अरेबियाने पाकिस्तानला डिफॉल्टपासून वाचवण्यासाठी कोट्यवधी डॉलर्सचे कर्ज दिले आहे. पाकिस्तानला आता सौदी अरेबियाने कर्जाव्यतिरिक्त आपल्या देशात गुंतवणूक करावी अशी इच्छा आहे, परंतु ते कोणतीही ठोस योजना देऊ शकत नाही. याच कारणामुळे सौदी अरेबियाची पाकिस्तानातील गुंतवणूक थांबली आहे. त्यामुळे पाकिस्तानची अर्थव्यवस्था सुधारत नाही. पाकिस्तानमध्ये या वर्षात केवळ 1 अब्ज डॉलर्सची विदेशी गुंतवणूक झाली आहे. यामध्ये वाढ व्हावी यासाठी पाकिस्तान सरकार सौदी अरेबियाकडे आशेने पाहत आहे.

दरम्यान, पाकिस्तानच्या विरोधी पक्षांनी शाहबाज यांचा दौरा अयशस्वी ठरला आहे. शाहबाज शरीफ कटोरा घेऊन गेले होते पण त्यांनी कशालाही हात लावला नाही, असे ते म्हणाले. दरम्यान, सौदीचे राजकुमार शाहबाज शरीफ यांनी इस्लामाबादला भेट देणार असल्याचे आश्वासन दिले आहे. सौदी अरेबियाने पाकिस्तानला भारताशी पुन्हा चर्चा सुरू करण्यास सांगितले. एवढेच नाही तर संयुक्त राष्ट्रांच्या ठरावांचा उल्लेख न करून सौदी अरेबियाने पाकिस्तानला मोठा झटका दिला आहे, जे त्याबद्दल गात आहेत.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
Coming Soon
Do You Like Our Website?
UPSE Coaching

Recent Posts