The Sapiens News

The Sapiens News

भारतासोबतच्या करारानंतर फ्रान्सला लागली लॉटरी, आता रशियाचा हा मित्र देश राफेलसाठी वेडा, खरेदी करणार १२ विमाने

पॅरिस : भारतीय हवाई दलाची ताकद असल्याचे म्हटले जाणारे राफेल विमान दुसऱ्या देशाला हवे आहे. भारताच्या करारानंतर ग्रीस आणि क्रोएशियाने राफेल खरेदी केली आहे. आता युरोपातील सर्बिया राफेल मल्टीरोल लढाऊ विमाने खरेदी करण्यासाठी करार करण्यास तयार आहे. देशाच्या राष्ट्रपतींनी मंगळवारी याला दुजोरा दिला आणि सांगितले की, 12 जेट विमानांच्या खरेदीसाठी ठोस करार करण्यात आला आहे. तसे झाल्यास, रशियाशी घनिष्ठ लष्करी संबंध असलेल्या सर्बियासाठी धोरणात मोठा बदल होईल. परंपरेने ते रशियाने बनवलेली शस्त्रे वापरत आले आहे.

हा करार फ्रान्सच्या डसॉल्ट एव्हिएशनसाठी देखील आनंदाची बातमी असेल, ज्याने आतापर्यंत भारतासह सात देशांना हे विमान विकले आहे. पॅरिसच्या दोन दिवसांच्या अधिकृत भेटीदरम्यान मंगळवारी बोलताना सर्बियाचे अध्यक्ष अलेक्संदर वुकिक म्हणाले की त्यांनी आणि फ्रान्सचे अध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांनी राफेल लढाऊ विमानांच्या खरेदीबाबत ठोस करार केला आहे. यापूर्वी वुकिक यांनी फ्रेंच संरक्षण अधिकारी आणि डसॉल्टच्या प्रतिनिधींची भेट घेतली होती.

सर्बिया रशियन विमानांची जागा घेत आहे
व्हुकिक यांनी पॅरिसमध्ये सर्बियन पत्रकारांना सांगितले की पुढील दोन महिन्यांत फ्रेंच राष्ट्राध्यक्षांच्या उपस्थितीत करारावर स्वाक्षरी होण्याची अपेक्षा आहे. गेल्या वर्षी, Vucic ने सुमारे $3.26 अब्ज खर्चून डझनभर राफेल खरेदी करण्याची शक्यता व्यक्त केली होती. राफेल विमाने सर्बियाचा जुना शत्रू असलेल्या क्रोएशियाच्या शेजारीही आहेत. सर्बिया आपल्या वृद्ध लढाऊ ताफ्याचे आधुनिकीकरण करण्यासाठी राफेल विमानाचा वापर करेल. सर्बियाच्या वृद्ध ताफ्यात रशियन मिग-२९ लढाऊ विमानांचा समावेश आहे.

फ्रान्स रशियाला पर्याय बनत आहे
शीतयुद्धातील मिग-२९ पेक्षा राफेल अधिक सक्षम आहे. सध्या सर्व्हियाकडे 14 मिग विमाने आहेत. याशिवाय यात रशियन बनावटीची Mi-35 हेलिकॉप्टर आहेत. रशिया आणि बेलारूसने 2017 आणि 2021 मध्ये सर्बियन लष्कराला मिग-29 विमाने दान केली होती. युक्रेन युद्ध सुरू झाल्यापासून रशियाशी संबंध कमी करण्यासाठी सर्बियावर युरोपियन युनियन आणि अमेरिकेचा दबाव आहे. अशा स्थितीत सर्बिया रशियाला पर्याय शोधण्याचा प्रयत्न करत असल्याचे दिसते.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
Coming Soon
Do You Like Our Website?
UPSE Coaching

Recent Posts