The Sapiens News

The Sapiens News

भारतातील शीर्ष ७ सर्वात श्रीमंत आध्यात्मिक गुरु

भारतातील सर्वात श्रीमंत गुरु: भारतात अध्यात्माला खूप महत्त्व आहे आणि यामुळेच देशात मोठ्या प्रमाणात गुरू आणि बाबा आहेत. मोठा प्रभाव असलेल्या या बाबांच्या महागड्या आणि उच्चभ्रू आश्रमांमध्ये भक्तांची गर्दी असते. जगभरात लाखो अनुयायी असलेल्या या आध्यात्मिक गुरूंकडे अफाट संपत्ती आहे. आज आम्ही तुम्हाला भारतातील 7 सर्वात श्रीमंत आणि सर्वात प्रभावशाली अध्यात्मिक गुरू आणि बाबांच्या संपत्तीबद्दल सांगणार आहोत…

सद्गुरु जग्गी वासुदेव

प्रसिद्ध आध्यात्मिक आणि योगगुरू सद्गुरु जग्गी वासुदेव हे ईशा फाऊंडेशनचे संस्थापक आहेत. ते देशातील आणि जगातील महान बाबांपैकी एक आहेत. त्यांचे लाखो फॉलोअर्स आहेत. टाईम्स ऑफ इंडियानुसार, 2023 मध्ये त्यांची एकूण संपत्ती 18 कोटी रुपये होती.

श्री श्री रविशंकर

श्री श्री रविशंकर हे सुप्रसिद्ध आर्ट ऑफ लिव्हिंग फाउंडेशनचे संस्थापक आहेत. अध्यात्माच्या माध्यमातून लोकांचे जीवन चांगले बनवण्यासाठी ते जगभर ओळखले जातात. रिपोर्ट्सनुसार, 151 पेक्षा जास्त देशांमध्ये त्याचे 300 दशलक्षाहून अधिक फॉलोअर्स आहेत. त्यांची कीर्ती देशभर आणि जगभर पसरलेली आहे. इंडिया टुडेच्या वृत्तानुसार, श्री श्री रविशंकर यांनी वयाच्या ६ व्या वर्षी वैदिक साहित्याचा अभ्यास सुरू केला. आणि 17 वर्षांचा असताना त्याचे शिक्षण पूर्ण केले. टाईम्स ऑफ इंडियानुसार, त्यांची एकूण संपत्ती सुमारे 1000 कोटी रुपये आहे. याशिवाय ते अनेक आरोग्य केंद्र, फार्मसी आणि आर्ट ऑफ लिव्हिंग सेंटरचे मालक आहेत.

श्री श्री रविशंकर हे सुप्रसिद्ध आर्ट ऑफ लिव्हिंग फाउंडेशनचे संस्थापक आहेत. अध्यात्माच्या माध्यमातून लोकांचे जीवन चांगले बनवण्यासाठी ते जगभर ओळखले जातात. रिपोर्ट्सनुसार, 151 पेक्षा जास्त देशांमध्ये त्याचे 300 दशलक्षाहून अधिक फॉलोअर्स आहेत. त्यांची कीर्ती देशभर आणि जगभर पसरलेली आहे. इंडिया टुडेच्या वृत्तानुसार, श्री श्री रविशंकर यांनी वयाच्या ६ व्या वर्षी वैदिक साहित्याचा अभ्यास सुरू केला. आणि 17 वर्षांचा असताना त्याचे शिक्षण पूर्ण केले. टाईम्स ऑफ इंडियानुसार, त्यांची एकूण संपत्ती सुमारे 1000 कोटी रुपये आहे. याशिवाय ते अनेक आरोग्य केंद्र, फार्मसी आणि आर्ट ऑफ लिव्हिंग सेंटरचे मालक आहेत.

बाबा रामदेव बाबा

रामदेव हे एक यशस्वी योगगुरू आणि उद्योगपती आहेत. भारतात त्यांनी पतंजली आयुर्वेदाच्या माध्यमातून करोडोंचे साम्राज्य निर्माण केले. यातून योगाचा प्रसार देशात आणि जगात झाला. हरियाणातील शेतकरी कुटुंबातून आलेल्या रामदेव यांनी हरिद्वारमध्ये योग शिकवायला सुरुवात केली. सध्या ते पतंजली योगपीठ आणि दिव्य योग मंदिर ट्रस्टचे प्रमुख आहेत. या दोन्ही ट्रस्टच्या देशभरात अनेक शाखा आहेत. त्यांची एकूण संपत्ती 1600 कोटी रुपये आहे. माता अमृतानंदमयी अम्मा (माता अमृतानंदमयी) लोक प्रेमाने माता अमृतानंदमयी अम्मा म्हणतात. ते केरळचे असून त्यांचा जन्म 27 सप्टेंबर 1953 रोजी झाला होता. TOI च्या अहवालानुसार त्या अमृतानंदमयी ट्रस्टच्या प्रमुख आहेत आणि त्यांच्याकडे 1,500 कोटी रुपयांची मालमत्ता आहे.

माता अमृतानंदमयी

अम्मा (माता अमृतानंदमयी) लोक प्रेमाने माता अमृतानंदमयी अम्मा म्हणतात. ते केरळचे असून त्यांचा जन्म 27 सप्टेंबर 1953 रोजी झाला होता. त्या अमृतानंदमयी ट्रस्टच्या प्रमुख आहेत आणि TOI अहवालानुसार, त्यांच्याकडे 1500 कोटी रुपयांची मालमत्ता आहे. गुरमीत राम रहीम सिंग: राम रहीमची गणना आजही देशातील सर्वात श्रीमंत बाबांमध्ये केली जाते. 1990 पासून डेरा सच्चा सौदाचा प्रमुख असलेल्या राम रहीमचे हजारो फॉलोअर्स आहेत. राम रहीम सिंगची अंदाजे एकूण संपत्ती 1455 कोटी रुपये आहे.

गुरमीत राम रहीम सिंग:

राम रहीमची गणना आजही देशातील सर्वात श्रीमंत बाबांमध्ये केली जाते. 1990 पासून डेरा सच्चा सौदाचा प्रमुख असलेल्या राम रहीमचे हजारो फॉलोअर्स आहेत. राम रहीम सिंगची अंदाजे एकूण संपत्ती 1455 कोटी रुपये आहे.

आसाराम बापू

आसाराम बापंच यांचे जगभरात 350 आश्रम आणि 17000 बालशिक्षण केंद्रे आहेत. जर आपण 2021 बद्दल बोललो तर ट्रस्टला एकूण 350 कोटी रुपये मिळाले असते.

स्वामी नित्यानंद

स्वामी नित्यानंद यांनी नित्यानंद ध्यानपीठम फाउंडेशन सुरू केले. ही संस्था मंदिरे, गुरुकुल आणि आश्रम चालवते. टाईम्स ऑफ इंडियाच्या रिपोर्टनुसार, स्वामी नित्यानंद यांची एकूण संपत्ती 10,000 कोटी रुपये आहे.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts