The Sapiens News

The Sapiens News

ब्रिटन मधून 100 टन सोने भारतात का आले? खुद्द आरबीआय गव्हर्नरांनीच केला खुलासा!

rbi gold reserve: भारत काही काळापासून भरपूर सोने खरेदी करत आहे. आर्थिक वर्ष 2024 मध्ये, आरबीआयने त्यांच्या साठ्यात 27.47 टन सोन्याची भर घातली, जी गेल्या वर्षी 794.63 टनांवरून 822.10 टन झाली आहे.

नुकतेच सेंट्रल बँकेने ब्रिटनमधून 100 टन सोने भारतात परत आणले होते. त्यानंतर इतकं सोनं भारतात परत का आणलं गेलं, यावरून अनेक मीडिया रिपोर्ट्समध्ये अटकळ होती, पण रिझर्व्ह बँकेचे गव्हर्नर शक्तीकांत दास यांनी या सगळ्या अटकळांना पूर्णविराम देत 100 टन सोने भारतात परत आणल्याचं सांगितलं. इंग्लंडला परत आणण्याचे कारण काय होते?

येत्या काही दिवसांत आरबीआय आणखी सोने भारतात परत आणेल, असेही काही अहवालांमध्ये म्हटले होते. आरबीआयने परदेशातून इतके सोने परत आणण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. याआधी RBI ने 1991 साली इंग्लंडमधून सोने भारतात परत आणले होते. त्यावेळी भारताला परकीय चलनाच्या संकटाचा सामना करावा लागत होता, त्यामुळे 1991 मध्ये केंद्र सरकारने डॉलर वाढवण्यासाठी पुन्हा सोने गहाण ठेवले. 

भारताने सोने खरेदी केले 
आता भारताची अर्थव्यवस्था खूप मजबूत झाली आहे आणि भारत काही काळापासून भरपूर सोने खरेदी करत आहे. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, गेल्या काही काळापासून भारताच्या तसेच जगभरातील मध्यवर्ती बँका सातत्याने सोन्याची खरेदी करत आहेत. एकट्या 2024 च्या पहिल्या चार महिन्यांत RBI ने मागील वर्षाच्या तुलनेत दीड पट सोन्याची खरेदी केली आहे. डॉलरचे मूल्य घसरल्याने ही आक्रमक खरेदी झाली आहे. त्याच वेळी, यूएस ट्रेझरी डिपार्टमेंटच्या डेटावरून असे दिसून आले आहे की यूएस नसलेल्या केंद्रीय बँकांच्या यूएस ट्रेझरी बॉण्ड्सची होल्डिंग मार्च 2023 मध्ये 49.8% वरून मार्च 2024 मध्ये 47.1% पर्यंत कमी झाली आहे. 

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts