The Sapiens News

The Sapiens News

QS वर्ल्ड युनिव्हर्सिटी रँकिंग्स 2025 PDF प्रकाशित

वैश्विक स्तरावर विद्यापीठांची क्रमवारी जारी करणारी संस्था Quacquarelli Symonds ने बुधवार, 5 मे 2024 रोजी आपली अंतिम सूची जारी केली आहे.  भारताच्या अनेक शिक्षण संस्थांनी उत्तम दर्जाची प्राप्ती केली आहे.  क्यूएस वर्ल्ड 2025 IIT बॉम्बे आणि IIT दिल्ली शीर्ष 150 संस्थानांत जागा मिली आहे.  दोन्ही भारतीय संस्थानांची श्रेणी अंतिम वर्ष उत्तम झाली आहे.

इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ सायन्स (IISc) बेंगळुरू हे QS वर्ल्डच्या नवीनतम रँकिंगमध्ये भारतीय उच्च शिक्षण संस्थांमध्ये तिसऱ्या स्थानावर आहे.  IIT बॉम्बे 118 व्या क्रमांकावर आहे.  गेल्या वर्षी ही संस्था १४९व्या तर आयआयटी दिल्ली १९७व्या क्रमांकावर होती.  यावर्षी आयआयटी बॉम्बे भारतात प्रथम क्रमांकावर आहे.  जर आपण आयआयटी दिल्लीबद्दल बोललो तर या क्रमवारीत त्याला 150 वे स्थान मिळाले आहे.  याशिवाय IIT खरगपूरला 222 वा, IIT मद्रासला 227 वा, IIT कानपूरला 263 वा क्रमांक मिळाला आहे.

दिल्ली विद्यापीठाला क्यूएस वर्ल्ड युनिव्हर्सिटी रँकिंग 2025 मध्येही स्थान मिळाले आहे.  याशिवाय दिल्लीच्या जवाहरलाल नेहरू विद्यापीठालाही या क्रमवारीत स्थान मिळाले आहे.  डीयूने रँकिंगमध्ये 328 वे तर जेएनयूला 580 वे स्थान मिळाले आहे.  IIT रुरकीला 335 वा, IIT गुवाहाटीला 344 वा, अण्णा विद्यापीठाला 383 वा क्रमांक मिळाला आहे.  याशिवाय IIT इंदूर 477 व्या, IIT BHU 531 व्या स्थानावर आहे.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts