The Sapiens News

The Sapiens News

पी ओ के ला परकीय भूभाग मानून पाकिस्तानने स्वतःच्या पायात गोळी झाडली, चुकून पी ओ के ला भारताचा भूभाग समजल्याने पाकिस्तानी संतापले

इस्लामाबाद : पाकिस्तानचे माजी पंतप्रधान नवाझ शरीफ यांनी अलीकडेच कबूल केले होते की, पाकिस्तानने 1999 मध्ये भारतासोबतचा करार मोडला होता. आझाद जम्मू काश्मीर (एजेके) म्हणून ओळखले जाणारे आपले व्याप्त काश्मीर (पीओके) ही परदेशी भूमी असल्याचे आता पाकिस्तानने मान्य केले आहे. भारतासाठी आनंदाची बातमी आहे की पाकिस्तानने पीओकेचा भाग नसल्याचे मान्य केले आहे. या घटनेने पाकिस्तानातील अनेकांना आश्चर्याचा धक्का बसला आहे. एका सरकारी वकिलाने इस्लामाबाद उच्च न्यायालयात धक्कादायक दावा केला असून, पीओके हा परदेशी प्रदेश आहे. कवी आणि पत्रकार अहमद फरहाद शाह यांच्या पीओकेमधून बेपत्ता झाल्याबाबत दोन आठवड्यांपासून सुनावणी सुरू होती. नंतर तो पोलीस कोठडीत असल्याचे उघड झाले

न्यायालयात दिलेल्या निवेदनातील शब्दांकडे लक्ष दिले पाहिजे. पीओके किंवा काश्मीर हा स्वतंत्र देश असल्याचे पाकिस्तानने म्हटलेले नाही. उलट त्यांनी पीओके हा परदेशी प्रदेश असल्याचे म्हटले आहे. याचा अर्थ असाही होतो की, काश्मीर हा स्वतंत्र नसून इतर देशाचा भाग आहे, असा त्यांचा विश्वास आहे. अप्रत्यक्षपणे का होईना, पाकिस्तानला असे वाटते की जम्मू-काश्मीर हा भारताचा अविभाज्य भाग आहे आणि त्याने बळजबरीने त्याचा एक भाग बळकावला आहे. आता पाकिस्तानमध्ये याबाबत लोकांमध्ये घबराट स्पष्टपणे दिसून येत आहे.

पाकिस्तानने स्वतःवरच कुऱ्हाड मारली?

उच्च न्यायालयात सरकारच्या या वक्तव्यावर पाकिस्तानी पत्रकार हमीद मीर संतापले आहेत. त्यांनी ट्विट केले की, ‘पाकिस्तान एजेकेला अत्यंत नकारात्मक दृष्टिकोनातून मांडत आहे. त्यांनी इस्लामाबादमधून एका कवीचे अपहरण केले. अपहरण स्वीकारण्याचे नैतिक धैर्य त्यांच्यात नाही आणि आता त्यांनी AJK मध्ये त्याची अटक दाखवली आहे आणि इस्लामाबाद उच्च न्यायालयात AJK हा परदेशी प्रदेश घोषित केला आहे. याचा अर्थ त्यांना AJK मध्ये कब्जा करणाऱ्या सैन्याचा अधिकार आहे, परंतु पाकिस्तानी न्यायालयांना अधिकार नाही.

एका व्हिडिओमध्ये बोलताना ते म्हणाले, ‘आज पाकिस्तान सरकारने कोर्टात कबूल केले आहे की AJK ही परदेशी भूमी आहे. मग रेंजर्स तिथे का जातात ते सांगा आणि जेव्हा AJK चे PM म्हणतात की मी रेंजर्सना बोलावले नाही, तेव्हा ते कोणाच्या परवानगीने गेले. त्याला परकीय भूभाग म्हणत पाकिस्तानने काश्मीर प्रश्नाला नवी दिशा दिली आहे.

कोर्टात काय सांगितले
पीओके हा भारताचा अविभाज्य भाग आहे. पाकिस्तानने आपल्या जमिनीवर कब्जा केला आहे, ज्याला ते आझाद काश्मीर म्हणतात. शुक्रवारी, फेडरल प्रॉसिक्युटर जनरल यांनी इस्लामाबाद उच्च न्यायालयात न्यायालयाला सांगितले की अहमद फरहाद 2 जूनपर्यंत आझाद काश्मीरमध्ये कोठडीत आहे. AJK हा परदेशी प्रदेश असल्याने त्याला इस्लामाबाद न्यायालयात हजर करता येणार नाही. वकिलाच्या या युक्तिवादाने न्यायालयही चकित झाले. न्यायमूर्तींनी विचारले की, जर AJK हा परदेशी प्रदेश आहे तर पाकिस्तानी लष्कर आणि पाकिस्तानी रेंजर्स पाकिस्तानातून तिथे कसे गेले? या वक्तव्यानंतर पाकिस्तानी सोशल मीडियावर खळबळ उडाली आहे. एका यूजरने लिहिले की, ‘हे खूप दुर्दैवी आहे. ते आता उघडपणे भारताचे समर्थन करत आहेत.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts