The Sapiens News

The Sapiens News

रफाहमधील हल्ले हृदय पिळवटून टाकणारे आहेत, इस्रायलच्या हवाई हल्ल्यावर भारताने व्यक्त केली चिंता

नवी दिल्ली: गाझा पट्टीतील रफाह शहरात सुरू असलेल्या परिस्थितीवर भारताने गुरुवारी चिंता व्यक्त केली. परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते रणधीर जैस्वाल म्हणाले, ‘रफाहमधील विस्थापन शिबिरांमध्ये होणारे हृदयद्रावक मृत्यू ही चिंतेची बाब आहे. भारताने नेहमीच निष्पाप नागरिकांचे संरक्षण आणि आंतरराष्ट्रीय मानवतावादी कायद्याचा आदर करण्याचे आवाहन केले आहे. इस्रायली बाजूने आधीच ही दुःखद घटना मानली आहे आणि या घटनेची चौकशी करण्याची घोषणाही केली आहे. अलीकडेच रफाह येथील एका छावणीवर झालेल्या हल्ल्यात मुलांसह ४५ जणांचा मृत्यू झाला होता.

यासोबतच पॅलेस्टाईनला मान्यता देण्याबाबत स्पेन, नॉर्वे आणि आयर्लंडच्या भूमिकेवर जयस्वाल म्हणाले, ‘तुम्हाला माहिती आहे की, 1980 च्या दशकात पॅलेस्टाईन राज्याला मान्यता देणाऱ्या पहिल्या देशांपैकी भारत एक होता. भारत दीर्घकाळापासून ‘टू स्टेट’ उपायाला पाठिंबा देत आहे. आम्ही मान्यताप्राप्त सीमांमध्ये सार्वभौम आणि स्वतंत्र पॅलेस्टिनी राज्याच्या निर्मितीचा पुरस्कार करत आहोत. निवृत्त कर्नल वैभव काळे यांच्या मृत्यूप्रकरणी मंत्रालयाने सांगितले की, इस्रायली बाजूने तपास सुरू केला आहे. यूएन फॅक्ट फाइंडिंग मिशन, इस्रायलमधील भारतीय मिशन आणि यूएन संपर्कात आहेत

पाकिस्तानचे माजी पंतप्रधान नवाझ शरीफ यांच्या लाहोर करार मोडण्यासंदर्भातील वक्तव्यावर भारतानेही प्रतिक्रिया दिली आहे. या मुद्द्यावर परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते रणधीर जयस्वाल म्हणाले, ‘या मुद्द्यावर आमची भूमिका तुम्हाला माहीत आहे. मला त्याची पुनरावृत्ती करण्याची गरज नाही. आपण पाहतो की पाकिस्तानातही या विषयावर निःपक्षपाती दृष्टिकोन निर्माण होत आहे. खरं तर, शरीफ यांनी त्यांच्या पक्षाच्या बैठकीत 21 फेब्रुवारी 1999 रोजी स्वाक्षरी केलेल्या लाहोर कराराचा पाकिस्तानने आदर केला नाही आणि यासाठी पाकिस्तान दोषी असल्याचे म्हटले होते. या करारानंतर काही महिन्यांतच कारगिल युद्ध सुरू झाले.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts