The Sapiens News

The Sapiens News

भारताची तिसरी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था होण्यात तीव्र उष्णता अडथळा ठरू शकते, त्यामुळे प्रगतीचा वेग थांबेल.

नवी दिल्ली : जगातील सर्वात मोठ्या अर्थव्यवस्थांच्या यादीत भारत सध्या पाचव्या क्रमांकावर आहे. IMF च्या अंदाजानुसार, भारत 2027 पर्यंत पहिल्या तीनमध्ये पोहोचू शकतो. भारताची अर्थव्यवस्था रॉकेट वेगाने वाढत असताना जपान आणि जर्मनी आर्थिक आघाडीवर संघर्ष करत आहेत. गेल्या वर्षी, भारताची अर्थव्यवस्था सर्वात वेगाने वाढली आणि IMF च्या मते, पुढील दोन वर्षांमध्ये हीच वाढ अपेक्षित आहे. पण उष्णतेमुळे आर्थिक आघाडीवर भारताच्या जलद गतीला ब्रेक बसू शकतो. भारताची तिसरी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था बनण्यात तीव्र उष्णता मोठा अडथळा ठरू शकते. त्याचा प्रभाव भारताच्या वेगाने वाढणाऱ्या जीडीपीवर दिसून येतो. आर्थिक आघाडीवर भारतासाठी ही चांगली बातमी नाही. तज्ज्ञांच्या मते, कडक उन्हात काम करताना सर्वात मोठी समस्या असेल. अहवालात असे सूचित होते की सध्या 10 टक्क्यांहून कमी भारतीय घरांमध्ये एसी आहेत. हवामान बदलामुळे दक्षिण आशियामध्ये 30 दिवसांच्या उष्णतेच्या लाटा 45 पट अधिक उष्ण झाल्या आहेत. त्याचा परिणाम पिकांवरही होणार आहे. झपाट्याने वाढणारे हे तापमान जगभरातील अर्थव्यवस्थेसाठी धोक्याचे आहे, परंतु भारतात काही कारणांमुळे हा धोका आणखी वाढतो आहे.

अशाप्रकारे अति उष्णतेमुळे अर्थव्यवस्था ठप्प होईल.
वाढत्या उष्णतेमुळे लोकांना काम करताना अडचणी येणार आहेत.
याचा जीडीपीवर $150-250 अब्ज डॉलर्सवर परिणाम होऊ शकतो.
सध्या फक्त 10 टक्के भारतीय घरांमध्ये एसी आहे
बांधकामाची कामे संध्याकाळी करावी लागतील
लोकांमध्ये उष्माघाताचा धोका वाढेल
कोट्यवधी रुपयांच्या पिकांचे नुकसान झाल्याचा अंदाज आहे

भारतासमोरील आव्हाने वाढतील
भारताची अर्थव्यवस्था मजूर-केंद्रित आणि बाह्य कामावर अवलंबून आहे. अशा परिस्थितीत जसजशी उष्णता वाढत जाईल तसतशी भारतापुढील आव्हाने आणखी वाढणार आहेत. सध्या, सुमारे 10% भारतीय घरांमध्ये एअर कंडिशनर आहेत, जे 2037 पर्यंत केवळ 40% पर्यंत वाढण्याचा अंदाज आहे. अशा परिस्थितीत भारताला उष्णतेच्या लाटेत जनतेसाठी थंड निवारे तयार करावे लागतील. कडाक्याच्या उन्हामुळे सायंकाळी बांधकामे करावी लागतील. अशा परिस्थितीत भारताला उष्णतेचा प्रभाव कमी करण्यासाठी काही पावले उचलावी लागतील. झाडांची संख्या वाढवणे हा सर्वात सोपा उपाय आहे. कृष्णन यांचे म्हणणे आहे की ते अंमलात आणणे सोपे जाईल आणि मोठ्या प्रमाणावर लोकांना एकत्र करण्याची गरज भासणार नाही. ते म्हणतात, चांदीचे अस्तर असे आहे की भारतात अजूनही खूप बांधकाम चालू असल्याने नियोजन आणि डिझाइनमध्ये हवामानातील धोके कमी करण्याची संधी आहे.

उष्माघाताचा धोका
इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ पब्लिक हेल्थ, गांधीनगर येथील सार्वजनिक आरोग्याचे प्राध्यापक डॉ. दिलीप मावळणकर यांच्या मते, ‘उष्माघाताचे दोन प्रकार आहेत. पहिली गोष्ट म्हणजे जेव्हा तुम्ही थेट सूर्यप्रकाशात काम करता किंवा बराच वेळ थेट सूर्यप्रकाशात बसता. दुसरा जो जास्त जीवघेणा असतो तो बहुतेक वृद्ध लोकांना होतो. ते म्हणतात की सुमारे 80-90% उष्माघाताची प्रकरणे दुसऱ्या श्रेणीत येतात. उष्माघात घातक ठरू शकतो हे लोकांना सांगणे फार महत्वाचे आहे. लोकांना वाटते की भारतीयांना उष्णतेची सवय आहे. परंतु उष्मा आणि उष्माघाताचे अप्रत्यक्ष परिणाम भारतात पुरेसे समजलेले नाहीत.

पिकांचे नुकसान
पहिल्या अधिकृत उष्णतेच्या लाटेचा सामना करणाऱ्या केरळमध्ये, कृषी विभागाने ४६,००० हेक्टर क्षेत्रामध्ये २५० कोटी रुपयांच्या पिकांचे नुकसान झाल्याचा अंदाज व्यक्त केला आहे. उन्हाळ्यात प्रामुख्याने भाज्यांवर परिणाम होतो. ‘अति उष्णतेमुळे जमिनीतील ओलावा कमी होतो, ज्यामुळे पिकावर परिणाम होतो.’ IFPRI चे किशोर म्हणतात की अति उष्णतेचा दुग्धव्यवसाय क्षेत्रावर काय परिणाम होतो यावर अधिक संशोधनाची गरज आहे.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts