The Sapiens News

The Sapiens News

सुप्रीम कोर्ट: ‘केंद्राने हुंडाबळी कायद्याचा विचार करावा, जेणेकरून त्याचा गैरवापर होऊ नये’, सर्वोच्च न्यायालयाची मोठी टिप्पणी

सर्वोच्च न्यायालयाने शुक्रवारी केंद्राला भारतीय न्यायिक संहितेच्या (बीएनएस) कलम ८५ आणि ८६ मध्ये खोट्या तक्रारी दाखल करण्यासाठी त्याचा दुरुपयोग होऊ नये यासाठी विचार करण्यास सांगितले. भारतीय न्यायिक संहितेच्या कलम 85 मध्ये असे म्हटले आहे की, ‘जर एखाद्या महिलेच्या पतीने किंवा तिच्या पतीच्या नातेवाईकाने त्या महिलेवर क्रौर्य केले तर त्याला 3 वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा होईल. याशिवाय त्याला दंडही भरावा लागू शकतो.

किंबहुना, भारतीय न्यायिक संहितेच्या कलम 86 मधील ‘क्रूरते’च्या व्याख्येमध्ये स्त्रीला मानसिक आणि शारीरिक इजा करणे समाविष्ट आहे. सुप्रीम कोर्टाने सांगितले की, त्याने 14 वर्षांपूर्वी केंद्र सरकारला हुंडाविरोधी कायद्यावर पुनर्विचार करण्यास सांगितले होते कारण मोठ्या संख्येने दाखल झालेल्या तक्रारींमध्ये ही घटना अतिशयोक्तीपूर्ण होती.

भारतीय न्यायिक संहिता १ जुलैपासून लागू होणार आहे

या प्रकरणी सर्वोच्च न्यायालयात न्यायमूर्ती जे.बी.पार्डीवाला आणि न्यायमूर्ती मनोज मिश्रा यांच्या खंडपीठासमोर सुनावणी झाली. न्यायमंडळाने सर्वोच्च न्यायालयाच्या सूचनेचा गांभीर्याने विचार केला आहे की नाही हे शोधण्यासाठी ते भारतीय न्यायिक संहिता 2023 च्या कलम 85 आणि 86 मध्ये अनुक्रमे लक्ष घालतील असे खंडपीठाने म्हटले आहे. भारतीय न्यायिक संहिता १ जुलैपासून लागू होणार आहे.

हुंड्याच्या मागणीमुळे कुटुंबीयांना मानसिक आघात झाला

वास्तविक, सर्वोच्च न्यायालयाची ही टिप्पणी एका महिलेने तिच्या पतीविरुद्ध दाखल केलेला हुंडा-छळाचा खटला रद्द करताना आली आहे, तर पीडित महिलेने दाखल केलेल्या एफआयआरनुसार, पुरुष आणि त्याच्या कुटुंबीयांनी हुंडा मागितला आणि मानसिक त्रास दिला. आणि तिला शारीरिक आघात.

महिलेचा आरोप- लग्नाच्या वेळी कुटुंबीयांनी मोठा खर्च केला होता

एफआयआरमध्ये असे म्हटले आहे की महिलेच्या कुटुंबाने तिच्या लग्नाच्या वेळी मोठा खर्च केला होता आणि त्यांचे ‘स्त्रीधन’ पती आणि त्याच्या कुटुंबियांना सुपूर्द केले होते. मात्र, लग्नाच्या काही कालावधीनंतर पतीसह कुटुंबीयांनी खोट्या बहाण्याने तिचा छळ सुरू केला.

रजिस्ट्रीची प्रत सर्व विभागांना पाठवण्याचे निर्देश न्यायालयाने दिले

खंडपीठाने म्हटले आहे की एफआयआर आणि आरोपपत्राच्या वाचनावरून असे दिसून येते की महिलेने केलेले आरोप अतिशय अस्पष्ट, सामान्य आणि व्यापक आहेत, ज्यामध्ये गुन्हेगारी वर्तनाचे कोणतेही उदाहरण दिलेले नाही. तथापि, सर्वोच्च न्यायालयाने रजिस्ट्रीला या प्रत्येक निकालाची प्रत केंद्रीय कायदा आणि गृह सचिव, केंद्र सरकार यांना पाठविण्याचे निर्देश दिले, जे ते कायदा आणि न्याय मंत्री तसेच गृहमंत्र्यांसमोर ठेवू शकतात.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts