The Sapiens News

The Sapiens News

आंध्र प्रदेश ट्रेन अपघात: रेल्वेने क्रिकेट पाहणाऱ्या लोको पायलटचा संदर्भ हटवला

रेल्वे ऑपरेशनमध्ये गुंतलेल्या कर्मचाऱ्यांना ड्युटीवर असताना ब्लूटूथ हेडसेट वापरण्यास बंदी घालण्याबाबत सुधारित परिपत्रक जारीकेले आहे.मंत्रालयाने नंतर जारी केलेल्या सुरक्षा परिपत्रकांमध्ये विझियानगरम ट्रेन दुर्घटनेत लोको पायलट ‘आपल्या मोबाईल फोनवर क्रिकेट सामना पाहण्यात मग्न’ असा संदर्भ हटवला आहे ज्याने क्रूला ब्लूटूथ हेडसेट वापरण्यास बंदी घातली आहे, अधिकृत सूत्रांनी बुधवारी सांगितले.

हा मुद्दा केंद्रीय रेल्वे मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी 3 मार्च 2024 रोजी नवी दिल्ली येथे केलेल्या विधानाशी संबंधित आहे की, “चालू असलेल्या क्रिकेट सामन्यामुळे लोको पायलट आणि को-पायलट दोघेही विचलित झाल्यामुळे हा रेल्वे अपघात घडला.”

तो आंध्र प्रदेशातील ईस्ट कोस्ट रेल्वेच्या वॉल्टेअर विभागातील कांतकपल्ले आणि अलमांडा रेल्वे स्थानकांदरम्यान ट्रेनच्या  टक्करचा संदर्भ देत होता.  लोको पायलट आणि त्याच्या सहाय्यकासह 17 जणांचा मृत्यू झाला असून 34 जण जखमी झाले आहेत

अशाच एका परिपत्रकात दक्षिण पूर्व मध्य रेल्वेने म्हटले आहे की, “विचलित करणारी गोष्ट अशी आहे की क्रू मेंबर्स त्यांच्या मोबाईल फोनवर क्रिकेट मॅच पाहून विचलित झाले होते, ब्लूटूथ उपकरणे किंवा हेडफोन्स वापरून त्यांची सोय केली होती.  सुरक्षा प्रोटोकॉलची ही अत्यंत अवहेलना अस्वीकार्य आहे आणि त्यामुळे असंख्य जीव धोक्यात येतात,” असे परिपत्रकात म्हटले आहे.

परंतु लोको पायलट क्रिकेट पाहत असल्याच्या आरोपाला पुष्टी देण्यासाठी मोबाइल डेटा वापराच्या विश्लेषणात नंतर कोणताही पुरावा न मिळाल्याने आणि रेल्वे सुरक्षा आयुक्तांच्या अंतिम तपासणी अहवालात त्याबाबत कोणताही उल्लेख न केल्याने, रेल्वेने सुरक्षा परिपत्रकांची आठवण करून दिली आहे.  सूत्रांनी सांगितले.

रेल्वेने हे परिपत्रक मागे घेतले आहे आणि क्रिकेट पाहणाऱ्या लोको पायलटचा उल्लेख असलेले भाग हटवून नवीन परिपत्रक जारी केले आहे.  सुधारित परिपत्रकात, असे नमूद करण्यात आले आहे की कर्मचारी कर्तव्यावर असताना ब्लूटूथ उपकरणे किंवा हेडफोन वापरत असल्याच्या घटना यापूर्वी समोर आल्या होत्या ज्यामुळे नियमन आवश्यकतेवर जोर देण्यात आला होता.  “ब्लूटूथ उपकरणे, हेडसेट आणि इतर लक्ष विचलित करणारी गॅझेटचा वापर ट्रेनच्या कामकाजाशी आणि महत्त्वाच्या मालमत्तेची देखभाल करणाऱ्या कर्मचाऱ्यांनी काटेकोरपणे टाळावा,” असे दक्षिण रेल्वेने जारी केलेल्या परिपत्रकात म्हटले आहे.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts