The Sapiens News

The Sapiens News

गोदरेज कुटुंबात फूट : १२७ वर्षांनंतर गोदरेज कुटुंबात फूट, व्यवसायाचे दोन भाग

जाणून घ्या कोणाला काय मिळाले?गोदरेज फॅमिली स्प्लिट: देशातील सर्वात जुन्या व्यावसायिक घराण्यांपैकी एक असलेल्या गोदरेज ग्रुपचा व्यवसाय दोन भागात विभागला गेला. या समूहाचे एकूण मूल्य सुमारे २.३४ लाख कोटी रुपये असून पाच कंपन्या शेअर बाजारात सूचिबद्ध आहेत.

जेव्हा जेव्हा भारताच्या स्वातंत्र्यापूर्वी उद्योगधंद्यांचा उल्लेख येतो तेव्हा त्यात गोदरेज कुटुंबाचे नावही येते. या कुटुंबाचा व्यवसाय रिअल इस्टेटपासून ते ग्राहकोपयोगी उत्पादनांपर्यंत पसरला आहे, मात्र आता या 127 वर्षांच्या कुटुंबाची विभागणी झाली असून गोदरेज समूहाचा व्यवसाय दोन भागात विभागला गेला आहे.

एकीकडे स्टॉक मार्केट लिस्टेड गोदरेज कंपन्या आदि गोदरेज आणि त्याचा भाऊ नादिर गोदरेज यांच्याकडे गेल्या आहेत, तर ग्रुपच्या बिगर लिस्टेड कंपन्या चुलत भाऊ जमशेद आणि त्यांची बहीण स्मिता यांच्याकडे गेल्या आहेत. समूहाची एकूण किंमत सुमारे 2.34 लाख कोटी रुपये आहे.

या लिस्टेड कंपन्यांवर आदि गोदरेजची कमान आहे.
गोदरेज फॅमिलीमध्ये या विभाजनाबाबतच्या करारावर स्वाक्षरी केल्यानंतर समूहाच्या व्यवसायाची विभागणी करण्यात येणार असल्याचे जाहीर करण्यात आले आहे. समुहाच्या पाच कंपन्या शेअर बाजारात सूचिबद्ध आहेत आणि यामध्ये गोदरेज इंडस्ट्रीज, गोदरेज कंझ्युमर प्रॉडक्ट्स, गोदरेज प्रॉपर्टीज, गोदरेज ॲग्रोव्हेट आणि ॲस्टेच लाईफ सायन्सेस यांचा समावेश आहे. त्यांची जबाबदारी ८२ वर्षीय आदि गोदरेज आणि ७३ वर्षीय नादिर गोदरेज यांच्यावर आली आहे.

फाळणीत चुलत भावांना काय मिळाले?
आदि गोदरेज सध्या गोदरेज समूहाचे अध्यक्ष आहेत आणि त्यांचा भाऊ नादिर हे गोदरेज इंडस्ट्रीज आणि गोदरेज ॲग्रोव्हेटचे अध्यक्ष आहेत. याव्यतिरिक्त, त्याचा चुलत भाऊ जमशेद असूचीबद्ध गोदरेज अँड बॉयस मॅन्युफॅक्चरिंग कंपनीचे अध्यक्ष आहेत, तर स्मिता कृष्णा आणि ऋषद गोदरेज या बहिणींचीही गोदरेज अँड बॉइसमध्ये भागीदारी आहे, ज्यांच्याकडे विक्रोळीच्या बहुतांश मालमत्तेची मालकी आहे.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts