The Sapiens News

The Sapiens News

प्राध्यापकी सोडली आणि गौतम अदानींचा ‘उजवा हात’ बनला, करोडोंचे साम्राज्य चालवण्यात त्यांची भूमिका काय?

मुंबई : गौतम अदानी हे देशातील दुसऱ्या क्रमांकाचे श्रीमंत व्यक्ती आहेत. फोर्ब्सनुसार त्यांची एकूण संपत्ती ६,७७,५२० कोटी रुपये आहे. ते अदानी समूहाचे प्रमुख आहेत. अदानी समूहात वेगवेगळ्या कंपन्या आहेत. ते विविध क्षेत्रात सक्रिय आहेत. अदानी समूहाच्या 10 कंपन्यांचे एकत्रित बाजार भांडवल सुमारे 16,00,000 कोटी रुपये आहे. एवढं मोठं व्यावसायिक साम्राज्य सांभाळण्यासाठी गौतम अदानी यांना त्यांच्या कुटुंबाची आणि जवळच्या लोकांची मदत मिळते. गौतम अदानी यांच्या कोट्यवधींच्या साम्राज्याची देखरेख करण्यासाठी मदत करणारी एक व्यक्ती म्हणजे मलय महादेविया. गटात त्याची भूमिका महत्त्वाची आहे. ते गौतम अदानी यांचा उजवा हात मानला जाता. मलय महादेविया हे गौतम अदानीचा बालपणीचे मित्र आहे. अदानी ग्रुपमध्ये येण्यापूर्वी ते सहाय्यक प्राध्यापक होते.

मलय गटात कोणत्या पदांवर आहे?
मलय महादेविया हे अदानी पोर्ट्स आणि SEZ (APSEZ) चे पूर्णवेळ संचालक आहेत. याशिवाय, ते अदानी एअरपोर्ट होल्डिंग्स लिमिटेड (AAHL) चे CEO देखील आहेत. ते बंदरे आणि लॉजिस्टिक, रेल्वे, आरोग्यसेवा, वैद्यकीय शिक्षण, पायाभूत सुविधा अभियांत्रिकी, व्यवस्थापन शिक्षण आणि समूहाच्या कॉर्पोरेट सामाजिक जबाबदारी उपक्रमांसह विविध क्षेत्रांमध्ये सेवा देतात. ते अदानी समूहाच्या CSR शाखा अदानी फाउंडेशनचे विश्वस्त देखील आहेत.

सरकारी दंत महाविद्यालयात सहायक प्राध्यापक होते
अदानी समूहासोबत प्रवास सुरू करण्यापूर्वी, मलय महादेविया हे अहमदाबादच्या शासकीय दंत महाविद्यालयात सहाय्यक प्राध्यापक होते. त्यांनी बॉम्बे युनिव्हर्सिटीमधून डेंटल सर्जरीमध्ये पदवी आणि पदव्युत्तर शिक्षण आणि गुजरात विद्यापीठातून कोस्टल इकोलॉजीमध्ये पीएचडी केले आहे.

1992 मध्ये मलय महादेवियाने अदानीसोबत आपला प्रवास सुरू केला. मुंद्रा बंदराच्या विकासात महत्त्वाची भूमिका बजावली. संकल्पनेपासून ते कार्यान्वित होईपर्यंत त्यांची भूमिका होती. मलय महादेविया अनेक व्यावसायिक संस्थांचे सदस्य आहेत. यामध्ये सेंटर फॉर इंजिनिअरिंग अँड टेक्नॉलॉजी (CEPT), फेडरेशन ऑफ इंडियन चेंबर्स ऑफ कॉमर्स अँड इंडस्ट्री (FICCI), असोसिएटेड चेंबर्स ऑफ कॉमर्स अँड इंडस्ट्री ऑफ इंडिया (ASSOCHAM), कॉन्फेडरेशन ऑफ इंडियन इंडस्ट्री (CII) आणि गुजरात फेडरेशन ऑफ कॉमर्स अँड इंडस्ट्री (सीआयआय) यांचा समावेश आहे. GCCI) आहेत.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts