The Sapiens News

The Sapiens News

‘उपजीविका की इतिहास’; ऐतिहासिक सरस्वती नदीचा शोध का घेतला जात आहे, काय साध्य होणार?

सरस्वती हजारो वर्षांपूर्वी नामशेष झाली. आता पुरावाही त्याच मार्गावर आहे. ‘माईटी रिव्हर’च्या शोधात सरकार मोठ्या प्रमाणावर गुंतवणूक करत असूनही हे आहे.

राखीगढ़ी: हरियाणाच्या हिसार जिल्ह्यात असलेल्या राखीगढीमध्ये एप्रिलची एक सूर्यप्रकाशाची दुपार आहे आणि पाच जणांचे कुटुंब सिंधू संस्कृतीशी संबंधित पुरातत्व स्थळावर पोहोचले आहे. त्यांचा दिल्लीपासूनचा 170 किलोमीटरचा प्रवास एकेकाळी उत्साहाने भरलेला होता, इतिहासात मागे जाताना, भारत दोनशे वर्षांहून अधिक काळ शोधत असलेल्या नदीचे पुरावे पाहत होते – ‘सर्वात महत्त्वाची’ सरस्वती नदी.

पण उत्खनन केलेल्या मुख्य भागात म्हणजे ढिगाऱ्यावर पोहोचताच त्यांचा उत्साह संपला. सरस्वती नदीच्या गौरवशाली इतिहासाने त्यांचे स्वागत केले नाही तर ग्रामीण जीवनातील कुजबुजले – शेणाचे ढीग, दुर्गंधी, गाढवे, म्हशी आणि बैल चरत होते. ही ऐतिहासिक स्थळे आता दाट ग्रामीण वस्त्यांनी व्यापलेली आहेत, ज्याला पुरातत्वशास्त्रीय भाषेत अतिक्रमण म्हटले जाईल. ज्या पुरातत्व स्थळांच्या अभ्यासात भारताच्या इतिहासाचा मार्ग बदलण्याची क्षमता आहे आणि सुमारे ४,०००-५,००० वर्षांपूर्वी कोरडी पडलेल्या सरस्वती नदीचा शोध घेण्याचा आणि शोधण्याचा प्रकल्प आहे, अशा पुरातत्त्वीय स्थळांबद्दल पूर्ण उदासीनता आहे, कारण ६० टक्क्यांहून अधिक पहिल्या सर्वेक्षणात नोंदवलेल्या साइट गायब झाल्या आहेत.

पंजाब, हरियाणा आणि राजस्थानमधील नदीच्या पालीओ चॅनेलच्या बाजूने असलेली ठिकाणे सरस्वतीच्या कथेचे पुन: प्रबोधन करणारे सर्वात मोठे पुरातत्वीय पुरावे असू शकतात, परंतु ज्या वेगाने नदीचे पात्र नष्ट होत आहे ते चांगले लक्षण नाही पुरातत्वशास्त्रज्ञ हडप्पाच्या उत्तरार्धात आणि वैदिक कालखंडाशी संबंध जोडणारे तथ्य शोधत आहेत.

राखीगढ़ी: हरियाणाच्या हिसार जिल्ह्यात असलेल्या राखीगढीमध्ये एप्रिलची एक सूर्यप्रकाशाची दुपार आहे आणि पाच जणांचे कुटुंब सिंधू संस्कृतीशी संबंधित पुरातत्व स्थळावर पोहोचले आहे. त्यांचा दिल्लीपासूनचा 170 किलोमीटरचा प्रवास एकेकाळी उत्साहाने भरलेला होता, इतिहासात मागे जाताना, भारत दोनशे वर्षांहून अधिक काळ शोधत असलेल्या नदीचे पुरावे पाहत होते – ‘सर्वात महत्त्वाची’ सरस्वती नदी.

पण उत्खनन केलेल्या मुख्य भागात म्हणजे ढिगाऱ्यावर पोहोचताच त्यांचा उत्साह संपला. सरस्वती नदीच्या गौरवशाली इतिहासाने त्यांचे स्वागत केले नाही तर ग्रामीण जीवनातील कुजबुजले – शेणाचे ढीग, दुर्गंधी, गाढवे, म्हशी आणि बैल चरत होते. ही ऐतिहासिक स्थळे आता दाट ग्रामीण वस्त्यांनी व्यापलेली आहेत, ज्याला पुरातत्वशास्त्रीय भाषेत अतिक्रमण म्हटले जाईल. ज्या पुरातत्व स्थळांच्या अभ्यासात भारताच्या इतिहासाचा मार्ग बदलण्याची क्षमता आहे आणि सुमारे ४,०००-५,००० वर्षांपूर्वी कोरडी पडलेल्या सरस्वती नदीचा शोध घेण्याचा आणि शोधण्याचा प्रकल्प आहे, अशा पुरातत्त्वीय स्थळांबद्दल पूर्ण उदासीनता आहे, कारण ६० टक्क्यांहून अधिक पहिल्या सर्वेक्षणात नोंदवलेल्या साइट गायब झाल्या आहेत.

पंजाब, हरियाणा आणि राजस्थानमधील नदीच्या पालीओ चॅनेलच्या बाजूने असलेली ठिकाणे सरस्वतीच्या कथेचे पुन: प्रबोधन करणारे सर्वात मोठे पुरातत्वीय पुरावे असू शकतात, परंतु ज्या वेगाने नदीचे पात्र नष्ट होत आहे ते चांगले लक्षण नाही पुरातत्वशास्त्रज्ञ हडप्पाच्या उत्तरार्धात आणि वैदिक कालखंडाशी संबंध जोडणारे तथ्य शोधत आहेत.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts