The Sapiens News

The Sapiens News

ईव्हीएम क्षमतेपेक्षा जास्त उमेदवार उभे करण्याच्या घोषणेमुळे जिल्हाधिकारी तणावात, निवडणूक आयोगाची मदत मागितली

लोकसभा निवडणूक 2024: महाराष्ट्राच्या धाराशिव जिल्ह्याच्या जिल्हाधिकाऱ्यांनी चिंता व्यक्त केली आहे की मराठा समाज ईव्हीएमच्या क्षमतेपेक्षा जास्त ‘खूप’ उमेदवार उभे करू शकतो.  अशा परिस्थितीला तोंड देण्यासाठी त्यांनी निवडणूक आयोगाकडे सल्ला मागितला आहे.  धाराशिव, पूर्वी उस्मानाबाद म्हणून ओळखला जाणारा, राज्यातील मराठवाडा विभागातील आठ जिल्ह्यांपैकी एक आहे.  मराठा आरक्षण आंदोलनाचे कार्यकर्ते मनोज जरंगे हे मराठा समाजाला शिक्षण आणि सरकारी नोकऱ्यांमध्ये आरक्षण मिळावे या मागणीसाठी आंदोलन करत आहेत.
धाराशिवचे जिल्हा दंडाधिकारी सचिन ओंबासे यांनी त्यांच्या ६ मार्च रोजीच्या पत्रात म्हटले आहे की, ‘असंतुष्ट’ मराठा समाज ईव्हीएम (इलेक्ट्रॉनिक व्होटिंग मशीन) क्षमतेपेक्षा जास्त ‘अनेक’ उमेदवार उभे करण्याची शक्यता नाकारता येत नाही.  ते म्हणाले की, मतपत्रिका वापरल्याने अशा समस्या उद्भवू शकतात आणि अपुरे मनुष्यबळ आणि बॅलेट पेपरचे आव्हान निर्माण होऊ शकते.
आयएएस अधिकाऱ्याने आपल्या पत्रात म्हटले आहे की, अपुरे मनुष्यबळ आणि मतपेट्यांची आव्हाने उभी राहू शकतात.  ते म्हणाले की, उमेदवारांची संख्या जास्त असल्यास मतपत्रिका मोठ्या कराव्या लागतील.  “परिणामी, अधिक मतपेट्यांची आवश्यकता असू शकते,” जिल्हाधिकाऱ्यांनी लिहिले.  मतपेट्या मतदान केंद्रांपासून स्ट्राँग रूमपर्यंत नेण्यासाठी केवळ अधिक मनुष्यबळच नाही तर अतिरिक्त वाहनांचीही गरज भासणार आहे, तसेच त्या सुरक्षित ठेवण्यासाठी आवश्यक जागेचीही गरज आहे, अशी चिंता व्यक्त करण्यात आली आहे.
गेल्या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये, परभणी जिल्ह्यातील चाटे पिंपळगाव गावात ग्रामपंचायत पोटनिवडणुकीसाठी, आंदोलक मराठा समाजाच्या सांगण्यावरून, 155 लोकांनी उमेदवारी दाखल केल्यानंतर, निवडणूक अधिकाऱ्यांना मोठ्या संख्येने उमेदवारांचे आव्हान होते.  त्यामुळे राज्य निवडणूक आयोगाकडून पोटनिवडणुकीला स्थगिती देण्यात आली असून या निर्णयाबाबतचे पत्र परभणी जिल्हाधिकाऱ्यांना पाठवण्यात आले आहे.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
UPSE Coaching

Recent Posts