The Sapiens News

The Sapiens News

लोकसभा निवडणुकीच्या भाजप उमेदवारांच्या पहिल्या यादीत देधक्का, अनेक दिग्गजांची तिकिटे रद्द

भाजप उमेदवारांची पहिली यादी: आगामी लोकसभा निवडणुकीसाठी भारतीय जनता पक्षाने जाहीर केलेल्या पहिल्या यादीने आश्चर्य व्यक्त केले आहे. यावेळी भाजपने रमेश बिधुरी, प्रवेश वर्मा, हर्षवर्धन, साध्वी प्रज्ञा ठाकूर आणि इतर काही खासदारांना उमेदवारी दिली नाही. लोकसभा निवडणुकीसाठी 195 उमेदवारांच्या नावांची पहिली यादी जाहीर करताना 34 विद्यमान खासदारांच्या जागी नव्या चेहऱ्यांना संधी देण्यात आली आहे.

दक्षिण दिल्लीचे माजी महापौर आणि भाजपच्या दिल्ली युनिटचे सरचिटणीस कमलजीत सेहरावत पश्चिम दिल्लीतून निवडणूक लढवणार आहेत. सेहरावत यांना दिल्लीचे माजी मुख्यमंत्री साहिब सिंग वर्मा यांचे पुत्र आणि दोन वेळा खासदार प्रवेश वर्मा यांच्या जागी तिकीट देण्यात आले आहे. सेहरावत हे जाट समाजाचे आहेत.

कॉन्फेडरेशन ऑफ ऑल इंडिया ट्रेडर्सचे सचिव प्रवीण खंडेलवाल हे चांदणी चौकातून भाजपचे उमेदवार आहेत. दोन वेळा खासदार आणि माजी केंद्रीय आरोग्य मंत्री हर्षवर्धन यांच्या जागी पक्षाने खंडेलवाल यांना या जागेवरून उमेदवारी दिली आहे.

दक्षिण दिल्लीचे दोन वेळा खासदार रमेश बिधुरी यांच्याऐवजी भाजपने दिल्ली विधानसभेतील विरोधी पक्षनेते रामवीर सिंह बिधुरी यांना या जागेवरून तिकीट दिले.  रामवीर सिंह बिधुरी हे दक्षिण दिल्ली लोकसभा मतदारसंघातील बदरपूर विधानसभा मतदारसंघाचे आमदार आहेत.  संसदेत बहुजन समाज पक्षाच्या (BSP) खासदाराशी केलेल्या वागणुकीशी संबंधित नुकत्याच झालेल्या वादामुळे रमेश यांना तिकीट गमवावे लागल्याचा अंदाज दिल्ली राज्य भाजप नेत्यांनी व्यक्त केला.

सुप्रीम कोर्टाचे वकील आणि दिल्ली भाजपचे सचिव बन्सुरी स्वराज यांना भाजपने नवी दिल्ली मतदारसंघातून दोन वेळा खासदार आणि केंद्रीय मंत्री लेखी यांच्यापेक्षा पसंती दिली आहे.  बन्सुरी स्वराज नवी दिल्ली लोकसभा मतदारसंघातून निवडणूक लढवणार आहेत.  तिकीट मिळाल्यानंतर बन्सुरी स्वराज यांनी सांगितले की, आईने प्रस्थापित केलेला वारसा कायम ठेवण्याचा प्रयत्न करणार आहे.

भाजप पक्षाने आसामच्या सिलचर लोकसभा मतदारसंघातून परिमल सुक्लाबैद्य यांना उमेदवारी दिली आहे, जिथे 2019 च्या सार्वत्रिक निवडणुकीत राजदीप रॉय विजयी झाले होते.  त्याचवेळी रणजीत दत्ता तेजपूर लोकसभा मतदारसंघातून निवडणूक लढवणार आहेत, जी 2019 मध्ये पल्लब लोचन दास यांनी जिंकली होती.  भाजपने विद्यमान खासदार रामेश्वर तेली यांची जागा घेत केंद्रीय मंत्री सर्बानंद सोनोवाल यांना दिब्रुगड मतदारसंघातून उमेदवारी दिली आहे.

छत्तीसगडमधील 11 जागांसाठी भाजपच्या उमेदवारांच्या यादीत चार नवीन चेहऱ्यांचा समावेश आहे. जांजगीर चंपा (राखीव) मतदारसंघातून विद्यमान खासदार गुहाराम अजगल्ले यांच्या जागी पक्षाचे उमेदवार कमलेश जांगडे निवडणूक लढवणार आहेत. रायपूरमधून भाजपचे ज्येष्ठ नेते बृजमोहन अग्रवाल निवडणूक लढवणार आहेत, सुनील कुमार सोनी नाही, ज्यांनी 2019 मध्ये जागा जिंकली होती. विद्यमान खासदार चुन्नीलाल साहू यांच्या जागी भाजपच्या उमेदवार रूप कुमारी चौधरी या राज्यातील महासमुंद मतदारसंघातून लोकसभा निवडणूक लढवणार आहेत. कांकेर (राखीव) जागेवर विद्यमान खासदार मोहन मांडवी यांची जागा भाजपचे उमेदवार भोजराज नाग यांनी घेतली.
गुजरातमधील लोकसभेच्या २६ पैकी १५ जागांसाठी भाजपने उमेदवार जाहीर केले आहेत. भाजपने राज्यातील पाच विद्यमान खासदारांची तिकिटे रद्द केली आहेत, तर केंद्रीय मंत्री मनसुख मांडविया आणि परशोत्तम रुपाला यांना तिकीट दिले आहे. माजी केंद्रीय राज्यमंत्री मोहन कुंडारिया राजकोटमधून, पोरबंदरमधून रमेश धाडुक, अहमदाबाद पश्चिममधून किरीट सोलंकी, बनासकांठामधून परबत पटेल आणि पंचमहालमधून रतनसिंग राठोड यांचा तिकीट कापण्यात आलेल्या खासदारांचा समावेश आहे.

मध्य प्रदेशातील उमेदवारांच्या यादीत भाजपने सात विद्यमान खासदारांच्या जागी नवीन चेहऱ्यांचा समावेश केला आहे. भाजपने विदिशाचे खासदार रमाकांत भार्गव यांना हटवून मध्य प्रदेशचे माजी मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान यांना या जागेवरून उमेदवारी दिली आहे. त्याच वेळी, आलोक शर्मा भोपाळ मतदारसंघातून उमेदवार असतील, ज्यावर साध्वी प्रज्ञा सिंह सध्या पक्षाच्या खासदार आहेत.

भाजपने त्रिपुराचे माजी मुख्यमंत्री बिप्लब कुमार देब यांना त्रिपुरा पश्चिम मतदारसंघातून उमेदवारी दिली आहे, जी सध्या पक्षाच्या खासदार प्रतिमा भौमिक यांच्याकडे आहे. मनोज तिग्गा यांना पश्चिम बंगालमधील अलीपुरद्वारा (राखीव) जागेवरून रिंगणात उतरवले आहे जिथून जॉन बार्ला सध्याचे खासदार आहेत.

भाजपने राजस्थानमधील लोकसभेच्या 15 जागांसाठी आपले उमेदवार जाहीर केले, ज्यात पाच विद्यमान खासदारांच्या जागी नवीन चेहऱ्यांचा समावेश आहे, जे चुरू, भरतपूर, जालोर, उदयपूर आणि बांसवाडा येथून निवडणूक लढवतील.

Leave a Comment

Vote Here

Loading poll ...
Coming Soon
Do You Like Our Website?
UPSE Coaching

Recent Posts